कोरोना : दुसऱ्या लाटेत मुदतपूर्व जन्मदर दुप्पट, मृत्यूही वाढले


नवी दिल्ली – सन 2021 मध्ये कोरोनाच्या दुसऱ्या लाटेत दुपटीहून अधिक मुदतपूर्व जन्म झाले आहेत. त्यामुळे बालकांवर गंभीर विपरीत परिणाम झाला. दुसऱ्या लाटेत जन्मलेल्या प्रत्येक पाचव्या बाळाला आयसीयूमध्ये दाखल करावे लागले. त्यामुळे अर्भकांच्या मृत्यूचे प्रमाणही 2.30 टक्क्यांपर्यंत नोंदवले गेले.

स्प्रिंगर या वैद्यकीय जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासात, इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) आणि नवी दिल्लीतील नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ रिप्रोडक्टिव्ह अँड चाइल्ड हेल्थ रिसर्च (NIRRCH) च्या संशोधकांनी कोरोना बाधित झालेल्या 2524 नवजात बालकांच्या वैद्यकीय कागदपत्रांची तपासणी केली.

यादरम्यान असे आढळून आले की महामारीच्या पहिल्या लाटेत, 7.8 टक्के संक्रमित मातांची प्रसूती वेळेआधीच झाली. तर दुसऱ्या लाटेत हा आकडा 15 टक्क्यांहून अधिक झाला होता. त्याचप्रमाणे, नवजात बालकांना आयसीयूमध्ये दाखल करण्याचे प्रमाण 14 ते 19 टक्क्यांपर्यंत वाढले असून त्यांचा मृत्यूदर 2.1 वरून 2.30 टक्क्यांपर्यंत वाढला आहे.

NIRRCH प्रा. राहुल गजभिये म्हणाले की, सध्याची परिस्थिती जरी वेगळी असली, तरी कोरोना संसर्गाचा गर्भवती महिला आणि नवजात बालकांवर कसा परिणाम होत आहे, हे या अभ्यासातून दिसून येते.

कोरोनाचा एकही प्रकार अनुवांशिक नाही
या अभ्यासात असे सांगण्यात आले की, कोरोना विषाणूचा एकही प्रकार आतापर्यंत समोर आलेला नाही, ज्याला अनुवांशिक म्हटले जाऊ शकते. म्हणजेच संक्रमित आईच्या पोटी जन्मलेल्या बाळाला कोरोनाची लागण होण्याची शक्यता खूपच कमी आहे. 2020 आणि 2021 मधील कोरोना महामारीच्या पहिल्या आणि दुसऱ्या लाटेत ही परिस्थिती जवळपास सारखीच दिसून आली आहे. संशोधकांचे म्हणणे आहे की, सध्या अनुवांशिक असणे चुकीचे आहे किंवा आईच्या माध्यमातून बाळाला संसर्ग होण्याची शक्यता चुकीची आहे.

कमी चाचणीमुळे संसर्गाच्या प्रकरणांमध्ये घट
सुमारे आठ आठवड्यांनंतर देशात कोरोना संसर्गाच्या नवीन प्रकरणांमध्ये घट झाली आहे. यामागील मुख्य कारण म्हणजे पूर्वीचा कमी तपास असल्याचे सांगितले जात आहे. आदल्या दिवशी तीन लाखांहून कमी नमुने तपासण्यात आल्याने 16935 कोरोना बाधित आढळले.

तथापि, दरम्यान, दैनंदिन संसर्ग दर 6.48 टक्के नोंदविला गेला, जो पाच महिन्यांतील सर्वोच्च आहे. यापूर्वी फेब्रुवारी महिन्यात एका दिवसात साडेसहा टक्क्यांहून अधिक लोकांना संसर्ग झाल्याचे आढळून आले होते. सोमवारी, केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने सांगितले की, आदल्या दिवशी 16935 नवीन प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत आणि या काळात 51 लोकांचा मृत्यू झाला आहे.