उपराष्ट्रपती निवडणूक: विरोधी पक्षाने दिली माजी गव्हर्नर मार्गारेट अल्वा यांना उमेदवारी


नवी दिल्ली: उपराष्ट्रपतीपदासाठी विरोधी पक्षाच्या संयुक्त उमेदवार मार्गारेट अल्वा यांनी रविवारी सांगितले की, या पदासाठी उमेदवारी देण्याचा त्यांचा निर्णय “मोठ्या नम्रतेने” स्वीकारते. अल्वा यांनी स्वतःवर विश्वास दाखवल्याबद्दल विविध पक्षांच्या नेत्यांचे आभारही व्यक्त केले.

विरोधी पक्षांनी त्यांच्या नावाची घोषणा केल्यानंतर लगेचच अल्वा यांनी ट्विट केले की, भारताच्या उपराष्ट्रपतीपदासाठी संयुक्त विरोधी उमेदवार म्हणून नामांकन मिळणे ही अभिमानाची आणि विशेषाधिकाराची बाब आहे. मी अत्यंत नम्रतेने हा निर्णय स्वीकारते. विरोधी पक्षांच्या नेत्यांनी माझ्यावर विश्वास दाखवला त्याबद्दल मी त्यांचे आभार मानते. जय हिंद.

उपाध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत प्रतिस्पर्धी जगदीप धनखर आणि मार्गारेट अल्वा यांच्यात अनेक समानता आहेत. दोघेही राज्यपाल आणि केंद्रीय मंत्री राहिले आहेत आणि दोघांचीही पार्श्वभूमी काँग्रेसची आहे.

धनखर आणि अल्वा यांनी कायद्याचे शिक्षण घेतले असून दोघांचे राजस्थानशी संबंध आहेत. भाजपच्या नेतृत्वाखालील राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीचे उमेदवार धनखर (71 वर्षे) हे मूळचे राजस्थानचे आहेत, तर विरोधी उमेदवार अल्वा (80 वर्षे) या राजस्थानच्या राज्यपाल राहिल्या आहेत.

भाजपमध्ये प्रवेश करण्यापूर्वी जनता दल आणि काँग्रेसमध्ये असलेले धनखर यांनी राजस्थान उच्च न्यायालयात आणि नंतर सर्वोच्च न्यायालयात सराव केला, तर अल्वा यांना विधीमंडळाचा मोठा अनुभव आहे.

अल्वा हे चार वेळा राज्यसभेचे सदस्य राहिले आहेत आणि केंद्रातील काँग्रेसच्या नेतृत्वाखालील यूपीए सरकारच्या काळात ते उत्तराखंड आणि राजस्थानचे राज्यपाल होते. राजीव गांधी आणि पीव्ही नरसिंह राव यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारमध्येही त्या मंत्री होत्या.