Shooting in USA : अमेरिकेत पुन्हा गोळीबार, मॉलमधील लोकांवर गोळीबार, हल्लेखोर आणि नागरिक ठार


इंडियानापोलिस – अमेरिकेत पुन्हा गोळीबार झाला. इंडियाना प्रांतातील ग्रीनवुड येथील एका मॉलमध्ये रविवारी संध्याकाळी एका बंदुकधारी व्यक्तीने गोळीबार केला. त्यामुळे चार जण ठार, तर तीन जखमी झाले. मॉलमध्ये उपस्थित असलेल्या एका सशस्त्र नागरिकाने हल्लेखोराला गोळ्या घालून ठार केले.

रविवारी स्थानिक वेळेनुसार संध्याकाळी 6 वाजता हा हल्ला झाला. इंडियाना पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, रायफल घेऊन आलेल्या हल्लेखोराने मॉलच्या फूड कोर्टमध्ये लोकांना लक्ष्य केले. तो आणखी लोकांना मारण्याआधीच, तिथे उपस्थित असलेल्या एका नागरिकाने त्याला गोळ्या घालून ठार केले. ग्रीनवुडचे महापौर मार्क डब्ल्यू मेयर्स म्हणाले की, चार मृतांमध्ये हल्लेखोराचा समावेश आहे.

सशस्त्र नागरिकाने दाखवली हुशारी
एकूण चार जण ठार झाल्याचे ग्रीनवूडचे पोलिस प्रमुख जिम इसन यांनी सांगितले. पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, नियंत्रण कक्षाला सायंकाळी सहा वाजता गोळीबार झाल्याची माहिती मिळाली. हल्लेखोराला एका सशस्त्र नागरिकाने गोळ्या घातल्याने गोळीबार थांबला. इसन म्हणाले की, हल्लेखोर गोळीबार करत असताना एका नागरिकाने चतुराई दाखवून त्याच्यावर गोळी झाडली.

कायदा बदलण्याच्या बाजूने बायडन
अमेरिकेत सातत्याने होणाऱ्या गोळीबारात निष्पाप नागरिकांच्या मृत्यूच्या वाढत्या घटनांबाबत राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन यांनी वारंवार चिंता व्यक्त केली आहे. शिथिल शस्त्रास्त्र कायद्यांमुळे या घटना थांबण्याचे नाव घेत नाहीत. बिडेन यांनी भूतकाळात म्हटले होते की, मुलांचे आणि कुटुंबांचे रक्षण करण्यासाठी अमेरिकेला शस्त्रांवर बंदी घालण्याची किंवा शस्त्र खरेदीचे वय 18 वरून 21 पर्यंत वाढवणे आवश्यक आहे.

शस्त्रास्त्रांबाबत नवीन विधेयक तयार
अमेरिकेत गेल्या काही दिवसांत उवाल्डे, बफेलो, टेक्सास येथे गोळीबाराच्या घटना घडल्या आहेत. आता इंडियानापोलिसमधील मॉलला लक्ष्य करण्यात आले. 22 जून रोजी, अमेरिकन खासदारांच्या गटाने वारंवार होणाऱ्या गोळीबाराच्या घटनांबाबत बहुप्रतिक्षित नवीन सुरक्षा विधेयक तयार केले. अमेरिकेचे दोन्ही पक्ष यावर सहमत आहेत. त्यात धोकादायक लोकांकडून शस्त्रे परत घेण्याचा प्रस्ताव आहे. यासोबतच मानसिक आरोग्यासाठी कोट्यवधी डॉलर्सच्या निधीची व्यवस्था करण्यात आली आहे. या विधेयकात रायफलवर बंदी घालण्याची आणि शस्त्रधारकांची पार्श्वभूमी तपासण्याची तरतूद नाही, परंतु धोकादायक व्यक्तींकडून बंदुका काढून घेण्याची तरतूद आहे.