Monsoon Session 2022 : आजपासून संसदेचे पावसाळी अधिवेशन, 18 दिवसांत 32 विधेयके आणण्याची केंद्राची तयारी


आजपासून संसदेचे पावसाळी अधिवेशन सुरू होत असून 12 ऑगस्टपर्यंत चालणाऱ्या या अधिवेशनात संसदेच्या 18 बैठका होणार आहेत. या दरम्यान, सरकारकडे 32 विधेयके सूचीबद्ध झाली आहेत, त्यापैकी 24 नवीन विधेयके असतील. सध्या संसदेत 35 विधेयके प्रलंबित आहेत, त्यापैकी आठ विधेयके सरकार पुनर्विचारासाठी आणणार आहेत. संसदेचे पावसाळी अधिवेशन विशेष ठरणार आहे कारण राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी 18 जुलै रोजीच मतदान होणार आहे.

संसदीय कामकाज मंत्री प्रल्हाद जोशी यांनी सांगितले की, 32 पैकी 14 विधेयके तयार आहेत. चार विधेयके स्थायी समितीकडे विचारार्थ पाठवली असून त्यांचा अहवालही आला आहे. या विधेयकांमध्ये पालकांची देखभाल आणि कल्याण आणि ज्येष्ठ नागरिक सुधारणा विधेयक, समुद्री चाचेगिरी विरोधी विधेयक, राष्ट्रीय डोपिंग विरोधी विधेयक आणि वन्यजीव संरक्षण सुधारणा विधेयक यांचा समावेश आहे. पालक आणि ज्येष्ठ नागरिक विधेयकाद्वारे, सरकार मुले, नातेवाईक आणि पालकांची व्याख्या विस्तृत करेल आणि पालकांना देखभालीसाठी दिलेल्या रकमेवरील वरची मर्यादा काढून टाकेल. डोपिंग विरोधी विधेयकाद्वारे, सरकार क्रीडा क्षेत्रातील उत्तेजक विरोधी क्रियाकलापांचे नियमन करेल आणि राष्ट्रीय अँटी डोपिंग एजन्सीला वैधानिक दर्जा देईल. वन्यजीव संरक्षण कायद्यात सुधारणा करून कायद्यांतर्गत संरक्षित वन्यजीव प्रजातींची संख्या वाढवण्यात येणार आहे.

अनेक महत्त्वाची विधेयके आणण्याच्या तयारीत सरकार
वित्त मंत्रालयाने दिवाळखोरी विधेयकाची यादी केली आहे, ज्याचा उद्देश दिवाळखोरी आणि दिवाळखोरी संहिता अनेक सुधारणांसह मजबूत करणे आहे, ज्यामध्ये क्रॉस-बॉर्डर दिवाळखोरीची तरतूद आहे. पावसाळी अधिवेशनाच्या पहिल्या दिवशी लोकसभेच्या कामकाजात दोन विधेयके सूचीबद्ध आहेत, एक कौटुंबिक न्यायालय सुधारणा विधेयक आहे, जे 1984 च्या कौटुंबिक न्यायालय विधेयकात सुधारणा करण्यासाठी सादर केले जात आहे, तर दुसरे भारतीय अंटार्क्टिक विधेयक आहे. तर ‘द वेपन्स ऑफ मास डिस्ट्रक्शन अँड देअर डिलिव्हरी सिस्टम बिल’ पहिल्याच दिवशी राज्यसभेत सूचीबद्ध आहे.

सहकारी संस्थेतील सरकारच्या भूमिकेचे तर्कसंगतीकरण करण्यासाठी आणि बहुराज्यीय सहकारी संस्थेच्या कार्यपद्धतीत वाढ करण्यासाठी, सरकारने बहुराज्य सहकारी संस्था विधेयकाचीही यादी केली आहे. घटनादुरुस्तीशी संबंधित दोन विधेयकेही प्रस्तावित आहेत, ज्याद्वारे तमिळनाडू आणि छत्तीसगडमधील अनुसूचित जाती आणि जमातींच्या यादीत सुधारणा करायची आहे.

सरकार पावसाळी अधिवेशनात प्रेस आणि नियतकालिकांच्या नोंदणीचे विधेयक आणू शकते जे 1867 च्या प्रेस आणि नोंदणी कायद्याची जागा घेईल. 2019 मध्येच, या विधेयकाच्या मसुद्यात, सरकारने इंटरनेट, संगणक आणि मोबाइल नेटवर्क यांसारख्या डिजिटल स्वरूपात मजकूर, ऑडिओ, व्हिडिओ आणि ग्राफिक्सच्या स्वरूपात उपलब्ध असलेल्या बातम्यांना ‘डिजिटल मीडियावरील बातम्या’ म्हणून परिभाषित केले होते. नव्या विधेयकाद्वारे डिजिटल माध्यमांना कायद्याच्या कक्षेत आणण्याचीही योजना आहे.

प्राचीन स्मारके आणि पुरातत्व स्थळे आणि अवशेष विधेयक देखील सूचीबद्ध आहे, जे विशेषत: संरक्षित स्मारकांच्या आजूबाजूच्या 100 मीटरच्या निषिद्ध क्षेत्रात केंद्र सरकारद्वारे बांधकामास परवानगी देणारी तरतूद काढून टाकेल. नवीन दुरुस्तीद्वारे एएसआयला अधिक शक्तिशाली केले जाईल.

तेलंगणामध्ये केंद्रीय आदिवासी विद्यापीठ स्थापन करण्यासाठी आणि राष्ट्रीय रेल्वे परिवहन संस्थेचे गती शक्ती विद्यापीठात रूपांतर करण्यासाठी दोन केंद्रीय विद्यापीठ दुरुस्ती विधेयके देखील सूचीबद्ध आहेत. मुंबईच्या NITIE ला IIM-मुंबईचा दर्जा IIM विधेयकात सुधारणा करून देण्याची योजना आहे. दंतचिकित्सक कायदा आणि भारतीय नर्सिंग कौन्सिल कायदा रद्द करून सरकार राष्ट्रीय दंत आयोग विधेयक आणि राष्ट्रीय नर्सिंग आणि मिडवाइफरी कमिशन विधेयक सादर करू शकते.

संसदेत आम्ही सहकार्य करू पण आमच्या मुद्द्यांवरही चर्चा व्हायला हवी – विरोधक
रविवारी संसद भवन संकुलात संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या सर्वपक्षीय बैठकीत 36 पक्ष उपस्थित होते. बहुतांश विरोधी पक्षांनी अग्निपथ योजनेवर चर्चेची मागणी केली. काँग्रेसने अग्निपथ, महागाई, ईडी-सीबीआयचा गैरवापर, वाढती बेरोजगारी, काश्मिरी पंडित, द्वेषयुक्त भाषण, चिनी घुसखोरी, देशाच्या संघीय रचनेवर हल्ला यासह १३ मुद्द्यांवर चर्चेची मागणी केली. विरोधी पक्षनेते मल्लिकार्जुन खर्गे म्हणाले की, सरकारच्या संसदीय कामात विरोधक पूर्ण सहकार्य करण्यास तयार आहेत, पण आमच्या प्रश्नांवरही संसदेत चर्चा व्हायला हवी. पण सरकार स्वतःच्या वतीने 32 विधेयके आणणार, तेव्हा त्यांच्या आणि आमच्या मुद्द्यांवर तब्बल 14 बैठकीत चर्चा कधी होणार, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.