महाराष्ट्राचे सुपर सीएम कोण?, देवेंद्र फडणवीस यांनी हे दिले उत्तर


मुंबई : महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी शुक्रवारी सांगितले की, एकनाथ शिंदे यांच्या सरकारमध्ये कोणीही सुपर सीएम नाही. येथे एकच मुख्यमंत्री आहेत आणि ते म्हणजे एकनाथ शिंदे.

त्यांच्या नेतृत्वाखाली आम्ही काम करत आहोत, पण काही लोकांना ते पचवता येत नाही. त्यांना विरोधी पक्षात राहण्याची सवय लावली पाहिजे. शिंदे मुख्यमंत्री असतानाही फडणवीसच निर्णय घेत असल्याचा दावा काही विरोधी पक्षनेते करत आहेत.

मागील उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारवर हल्लाबोल करताना फडणवीस म्हणाले, राज्यपालांनी बहुमत सिद्ध करण्यासाठी बोलावल्यानंतर त्या सरकारची शेवटची मंत्रिमंडळ बैठक बोलावण्यात आली होती. ही बैठक बेकायदेशीर होती. त्यांनी औरंगाबादचे नाव बदलून संभाजीनगर, उस्मानाबादचे धाराशिव आणि नवी मुंबई विमानतळाचे नाव बदलून डी.बी. पाटील असे करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. पुढील मंत्रिमंडळ बैठकीत या निर्णयांचा फेरविचार करू, असे ते म्हणाले.

2014 ते 2019 या काळात मुख्यमंत्री राहिलेल्या फडणवीस यांना पक्षाच्या हायकमांडने सांगितल्यावर उपमुख्यमंत्रीपद स्वीकारावे लागले कारण भाजपने शिवसेनेच्या बंडखोर शिंदे यांना मुख्यमंत्रीपदासाठी पाठिंबा दिला होता. महाराष्ट्र नवनिर्माण सेनेचे अध्यक्ष राज ठाकरे यांच्याशी झालेल्या भेटीबाबत फडणवीस म्हणाले की, त्यांनी ठाकरे यांच्याशी शिष्टाचाराची भेट घेतली. ते म्हणाले की, त्यांची (राज ठाकरे) तब्येत खराब आहे, म्हणून त्यांना भेटायला गेलो होतो. यात काय राजकारण असू शकते? एक मोठे पाऊल उचलत, महाराष्ट्राच्या एकनाथ शिंदे सरकारने ते 4 निर्णय पुनर्संचयित केले आहेत, जे 2015-2019 मध्ये देवेंद्र फडणवीस सरकारने सुरू केले होते. परंतु 2019 नंतर उद्धव यांच्या नेतृत्वाखालील महाविकास आघाडी सरकारने रद्द केले होते. एकनाथ शिंदे यांनी उद्धव सरकारचे चार निर्णय बदलले आहेत, एपीएमसी मंडईतील शेतकऱ्यांचा मतदानाचा हक्क बहाल करणे, आणीबाणीच्या काळात तुरुंगवास भोगलेल्यांना पेन्शन पुन्हा सुरू करणे आणि थेट ग्रामप्रमुख आणि नगर परिषद अध्यक्षांची लोकांकडून निवड करणे आदींचा समावेश आहे.