डब्ल्यूएचओच्या मुख्य शास्त्रज्ञाचा कोरोनाच्या नव्या लाटेबाबत इशारा, देशाने नवीन कृती आराखडा करावा अन्यथा…!


UN – भारतासह जगातील इतर देशांमध्ये पुन्हा एकदा कोरोनाचा संसर्ग वाढत आहे. भारतात गेल्या 24 तासांत कोरोना विषाणूच्या संसर्गाची 20 हजारांहून अधिक नवीन प्रकरणे समोर आली आहेत. दरम्यान, जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) लोकांना सतर्क राहण्याचा सल्ला दिला असून, कोरोना विषाणू संसर्गाची नवीन लाट दिसून येत आहे. डब्ल्यूएचओचे मुख्य शास्त्रज्ञ सौम्या स्वामीनाथन यांनी सांगितले की, कोरोनाचे नवीन प्रकार खूप वेगाने पसरत आहेत, त्यामुळे आपण सावधगिरी बाळगली पाहिजे.

Omicron चे उप-प्रकार BA.4 आणि BA.5 (BA.5) कोरोना विषाणू संसर्गाच्या प्रकरणांमध्ये वाढ होण्यास कारणीभूत असल्याचे मानले जाते. डॉक्टर म्हणतात की BA.4 आणि BA.5 प्रकार खूप वेगाने पसरतात. त्यामुळे येत्या काळात रुग्णालयात दाखल होणाऱ्या रुग्णांच्या संख्येत झपाट्याने वाढ होण्याची शक्यता आहे. अशा परिस्थितीत आपण कोरोनाच्या नव्या लाटेसाठी सज्ज राहायला हवे. कोरोनाची ही नवी लाट टाळण्यासाठी देशाने आपल्या नवीन कृती योजनेवर वेगाने काम केले पाहिजे. असेही होऊ शकते की प्रकरणे इतक्या वेगाने वाढतात की मग प्रशासनाला सावरायला वेळच मिळत नाही.

स्वामिनाथन यांनी ट्विट केले की, ‘कोविड-19 लाटेसाठी आपल्याला तयार राहण्याची गरज आहे. खरं तर, प्रत्येक नवीन प्रकार अधिक संक्रमणांच्या प्रसारासह त्याचे स्वरूप झपाट्याने बदलत आहे. अशा परिस्थितीत नवीन प्रत्येकाने सतर्क राहण्याची गरज आहे. ते म्हणाले की BA.4 आणि BA.5 प्रकारांमुळे जगभरात कोरोना संसर्गाची प्रकरणे वाढली आहेत.

स्वामिनाथन म्हणाले की, अमेरिका, फ्रान्स, इटली, जर्मनी आणि जपान या उच्च उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये कोरोना प्रकरणांमध्ये वाढ होत आहे. मृत्यूचे प्रमाणही थोडे वाढू लागले आहे. मृत्युदराच्या बाबतीत अमेरिका आणि ब्राझील आघाडीवर आहेत. फ्रान्समध्येही गेल्या आठवड्यात 7,71,260, यूएसमध्ये 7,22,924 इटलीमध्ये 6,61,984 आणि जर्मनीमध्ये 5,61,136 रुग्ण आढळले आहेत. भारतातही गेल्या काही दिवसांपासून कोरोनाच्या रुग्णांमध्ये सातत्याने वाढ होताना दिसत आहे. गेल्या आठवड्यातच देशात कोरोनामुळे 229 लोकांचा मृत्यू झाला असून, त्यातच 15 टक्क्यांची वाढ आहे. हे आकडे स्वतःच संसर्गाच्या गतीची स्थिती सांगत आहेत.

इकडे भारतातही मंकीपॉक्सने थैमान घातले आहे. केरळमध्ये UAE मधून आलेल्या एका व्यक्तीला मंकीपॉक्स झाला आहे. अशा परिस्थितीत भारतावर दुहेरी धोका निर्माण झाला आहे, ज्याचा गांभीर्याने विचार करणे आवश्यक आहे.