सोलापूरच्या आंतरराष्ट्रीय पुरस्कार विजेत्या शिक्षकाबाबत चौकशी समितीचा मोठा खुलासा, शिक्षकावर आहेत हे आरोप


सोलापूर : सोलापूर जिल्ह्यातील परितीवाडी जिल्हा परिषद शाळेचे जागतिक पुरस्कार विजेते शिक्षक रणजितसिंह डिसले पुन्हा चर्चेत आले आहेत. किंबहुना, त्यांच्याविरुद्धच्या चौकशीच्या अहवालात ते योग्य स्पष्टीकरण न देता 34 महिने प्रतिनियुक्तीवर व महत्त्वाच्या पदावर गैरहजर होते, असा निष्कर्ष काढण्यात आला आहे. सोलापूर जिल्हा परिषदेने स्थापन केलेल्या पाच सदस्यीय समितीच्या अहवालानुसार महाराष्ट्र जिल्हा परिषदेच्या शाळेतील शिक्षकाने यापूर्वीच राजीनामा सादर केला, असला तरी ते नियमांचे उल्लंघन करत असल्याचे समोर आले आहे.

यूएसला फुलब्राइट शिष्यवृत्ती मिळविण्यासाठी रजा अर्ज केल्यानंतर डिसेल यांना प्रश्नचिन्हांचा सामना करावा लागला, जी त्यांनी जानेवारीमध्ये जिंकली. सहा महिन्यांच्या शिष्यवृत्तीसाठी रजेचा अर्ज केल्यानंतर ही समिती स्थापन करण्यात आली होती. जिल्हा परिषदेच्या म्हणण्यानुसार त्यांच्या रजेच्या अर्जांमध्ये त्यांच्या कर्तव्याशी संबंधित आवश्यक कागदपत्रे नव्हती, त्यामुळे चौकशी करण्यात आली.

6 पानी अहवालात समोर आली ही बाब
सहा पानी अहवालात असा निष्कर्ष काढण्यात आला आहे की 13 नोव्हेंबर 2017 ते 5 ऑक्टोबर 2020 या कालावधीत डिसाळे हे जिल्हा परिषद शाळेतील शिक्षक पदावर किंवा जिल्हा शिक्षण व प्रशिक्षण संस्थेने नियुक्त केलेल्या इतर कार्यालयातही उपस्थित नव्हते. ते जिल्हा शिक्षा आणि प्रशिक्षण संस्थान (DIET), सोलापूर विज्ञान केंद्र आणि सोलापूरच्या सिंहगड संस्थेत प्रतिनियुक्तीवर होते. समितीच्या अहवालात असेही दिसून आले आहे की प्रतिनियुक्तीच्या पदावर जाण्यासाठी डिसाळे यांना त्यांच्या शालेय नोकरीतून मुक्त करण्यात आले असताना, त्यांनी मुख्याध्यापकपदाचा कार्यभार सोडला नाही आणि आर्थिक निर्णय घेणे सुरूच ठेवले.

सोलापूर जिल्हा परिषद प्रशासनाशी शिक्षक डिसलेंची खडाजंगी
हा अहवाल अंतिम निर्णयासाठी सोलापूर जिल्हा परिषदेचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी दिलीप स्वामी यांच्याकडे सादर करण्यात आला आहे. डिसले यांनी सर्व आरोप फेटाळून लावले असून, मी माझे स्पष्टीकरण सादर केले आहे. मला अद्याप कोणत्याही अहवालाची प्रत देण्यात आलेली नाही. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, गेल्या काही काळापासून सोलापूर जिल्हा परिषद प्रशासनाशी जिल्ह्याचा संघर्ष सुरू आहे. शिष्यवृत्तीवर जाण्याचा त्यांचा रजेचा अर्ज फेटाळला, त्याला तत्कालीन शालेय शिक्षण मंत्री वर्षा गायकवाड यांनी मान्यता दिली होती. मात्र, या महिन्याच्या सुरुवातीलाच त्यांनी राजीनामा दिल्याने हा वाद पुन्हा चर्चेत आला आहे, कारण जिल्हा परिषद प्रशासनाला यावर कारवाई करण्यास आता एक महिना बाकी आहे.