सर्वसामान्यांवर वाढणार GST चा बोजा : 18 जुलैपासून महागणार या वस्तू आणि सेवा, पहा संपूर्ण यादी


नवी दिल्ली – 18 जुलैपासून काही वस्तू आणि सेवा महागणार आहेत. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या GST कौन्सिलच्या 47 व्या बैठकीत असे काही निर्णय घेण्यात आले ज्यात सर्वसामान्यांवर खर्चाचा बोजा वाढणार आहे. बैठकीत घेण्यात आलेल्या निर्णयानुसार आता तुम्हाला काही वस्तूंवर पूर्वीपेक्षा जास्त किंमत मोजावी लागणार आहे. या वस्तूंवर 5 ते 12 टक्के दराने जीएसटी आकारला जाण्याची शक्यता आहे.

निर्णयानुसार ज्या वस्तू महाग होतील, त्यामध्ये पॅकेज केलेले आणि लेबल केलेले गव्हाचे पीठ, पापड, पनीर, दही आणि ताक, तांदूळ इत्यादींचा समावेश आहे. म्हणजेच पुढील सोमवारपासून तुम्हाला अनेक दैनंदिन महत्त्वाच्या गोष्टींसाठी तुमचा खिसा आणखी मोकळा करावा लागेल. तथापि, असे नाही की सर्व वस्तू आणि सेवांच्या किमती वाढत आहेत, अशा काही गोष्टी आहेत ज्यासाठी आता तुम्हाला कमी GST आकारला जाईल. म्हणजेच काही वस्तू आणि सेवा स्वस्त करण्याचा निर्णयही बैठकीत घेण्यात आला आहे.

या गोष्टी महाग होतील

 • टेट्रा पॅक दही, लस्सी आणि बटर मिल्क आणि इतर दुग्धजन्य पदार्थांवर 18 जुलैपासून 5% दराने जीएसटी लागू होईल.
 • दररोज 1,000 रुपयांपर्यंतच्या हॉटेल भाड्यावर 12% GST भरावा लागेल.
 • तुम्ही नवीन चेकबुक घेतल्यास त्याच्या शुल्कावर 18% GST देखील लागू होईल.
 • रूग्णालयात, ICU वगळून, ज्या खोलीचा दर दिवसाला 5000 रुपयांपेक्षा जास्त आहे, त्यांना 5% दराने कर आकारला जाईल.
 • एलईडी दिवे, एलईडी दिव्यांवरील जीएसटी 12 टक्क्यांवरून 18 टक्के करण्यात येणार आहे.
 • चाकू, कागदी चाकू, पेन्सिल शार्पनर आणि ब्लेड, चमचे, काटे, स्पॅटुला, स्किमर्स, केक-सर्व्हर्ससह ब्लेडसह वस्तूंवर जीएसटी 12% वरून 18% करण्यात आला आहे.
 • नकाशे आणि हायड्रोग्राफिक किंवा सर्व प्रकारचे तत्सम चार्ट, ज्यामध्ये अॅटलसेस, वॉल मॅप, टोपोग्राफिकल प्लॅन आणि ग्लोब समाविष्ट आहेत, 12% GST आकर्षित करतात.
 • लेखन, चित्रकला आणि छपाईसाठी वापरल्या जाणार्‍या शाईवरील जीएसटीचा दरही 12 टक्क्यांवरून 18 टक्के करण्यात आला आहे.
 • सेंट्रीफ्यूगल पंप, डीप ट्यूबवेल टर्बाइन पंप, सबमर्सिबल पंप, सायकल पंप यांसारख्या इलेक्ट्रिक पॉवर पंपांवर 18% जीएसटी लागू होईल.

या वस्तू स्वस्त होतील

 • जर तुम्ही सुट्ट्यांमध्ये रोपवे फेरफटका मारण्याचा विचार करत असाल, तर तुमच्यासाठी एक आनंदाची बातमी आहे, काउंसिलने रोपवेवरून प्रवास करणाऱ्या प्रवासी आणि वस्तूंसाठी GAC दर 18% वरून 5% पर्यंत कमी केला आहे.
 • संरक्षणाशी संबंधित काही आयात वस्तूंवर IGST 18 जुलैपासून थांबणार आहे.
 • ऑर्थोपेडिक उपकरणे म्हणजे अपंग व्यक्तींसाठी आवश्यक असलेल्या वस्तू, जसे की फ्रॅक्चर उपकरणे, शरीराच्या अवयवांचे कृत्रिम भाग, इतर उपकरणे जी परिधान केली जातात किंवा एकत्र ठेवली जातात किंवा शरीरात फिट केली जातात, जेणेकरून कोणतीही कमतरता भरून निघेल. आता त्यांच्यावरील जीएसटी 12 टक्क्यांवरून 5 टक्के करण्यात येणार आहे.
 • ज्या ऑपरेटर्सच्या मालवाहतुकीच्या भाड्यात इंधन खर्चाचा समावेश आहे त्यावर आता 18% ऐवजी 12% GST लागू होईल.