मंगळसूत्र नाही घातले तर पतीचा मानसिक छळ : मद्रास उच्च न्यायालयाची टिप्पणी


चेन्नई – मंगळसूत्राबाबत मद्रास उच्च न्यायालयाने एक महत्वपूर्ण निर्णय दिला आहे. पत्नीने मंगळसूत्र काढून टाकणे म्हणजे पतीसाठी मानसिक क्रुरता समजले जाईल, असे मत कौटुंबिक न्यायालयाने व्यक्त केले आहे. असे निरीक्षण नोंदवत न्यायालयाने पतीच्या घटस्फोटाच्या अर्जाला परवानगी दिली.

न्यायमूर्ती व्हीएम वेलुमणी आणि न्यायमूर्ती एस. सौंथर यांच्या खंडपीठाने इरोड येथील वैद्यकीय महाविद्यालयात प्राध्यापक म्हणून कार्यरत असलेल्या सी. शिवकुमार यांच्या अपिलाला अनुमती देताना हे निरीक्षण नोंदवले.

घटस्फोट देण्यास नकार देणाऱ्या स्थानिक कौटुंबिक न्यायालयाने 15 जून 2016 चा आदेश रद्द करण्याची मागणी त्यांनी केली होती. महिलेची चौकशी केली असता तिने कबूल केले की विभक्त होण्याच्या वेळी तिने तिच्या लग्नाचे प्रतीक म्हणून स्त्रीने परिधान केलेली पवित्र साखळी काढून टाकली होती. मात्र, आपण केवळ मंगळसूत्र काढून ठेवल्याचे महिलेने स्पष्ट केले.

महिलेच्या वकिलांनी हिंदू विवाह कायद्याच्या कलम 7 चा हवाला देऊन सांगितले की, मंगळसूत्र घालणे आवश्यक नाही आणि त्यामुळे पत्नीने ती काढून टाकल्याने वैवाहिक नातेसंबंधावर परिणाम होणार नाही.

पत्नीने सिंदूर लावण्यास नकार दिल्याचा अर्थ तिला वैवाहिक जीवन चालू ठेवायचे नाही – गुवाहाटी उच्च न्यायालय
दोन वर्षांपूर्वी जून 2020 मध्ये गुवाहाटी उच्च न्यायालयाने कुंकू आणि बांगड्यांबाबत निर्णय दिला होता. पत्नीने कुंकू आणि बांगडी घालण्यास नकार दिल्याचा अर्थ तिला तिचे वैवाहिक जीवन चालू ठेवायचे नाही आणि घटस्फोट मंजूर करण्याचे कारण आहे, असे उच्च न्यायालयाने नमूद केले होते.

एका व्यक्तीने गुवाहाटी उच्च न्यायालयात घटस्फोटासाठी याचिका दाखल केली होती. यावर सरन्यायाधीश अजय लांबा आणि न्यायमूर्ती सौमित्र सैकिया यांनी पत्नीने सिंदूर लावण्यास नकार दिल्याचा पुरावा मानला.

खंडपीठाने आपल्या निर्णयात म्हटले आहे कि हिंदू रितीरिवाजांनुसार विवाहित महिलेने कुंकू लावले नाही किंवा बांगडी घातली नाही, तर असे केल्याने ती अविवाहित दिसेल आणि हे प्रतीकात्मकरित्या लग्नाला नकार मानले जाईल. असे केल्याने स्त्रीचा हेतू स्पष्टपणे दिसून येतो की तिला तिच्या पतीसोबत वैवाहिक जीवन चालू ठेवायचे नाही. या परिस्थितीत पतीने पत्नीसोबत राहणे म्हणजे महिलेकडून पती आणि त्याच्या कुटुंबाला त्रास देण्यासारखे ठरेल, असे न्यायालयाने म्हटले आहे.

अपीलकर्त्याचे 2012 मध्ये लग्न झाले होते. यानंतर दोघेही पती-पत्नी लवकरच वेगळे झाले. यानंतर महिलेने घरगुती हिंसाचाराचे आरोप केले होते आणि पतीने घटस्फोटासाठी अर्ज केला होता.

कायद्याच्या दृष्टीने विवाहाची वैधता

  • न्यायालयाच्या या अजब निर्णयामुळे लग्नाच्या अस्मितेवरच प्रश्न निर्माण होत आहेत. चला तर मग, कायद्याच्या नजरेत हिंदू विवाह कायदा 1955 च्या कलम 5 नुसार विवाह कधी वैध मानला जातो, हे जाणून घेऊया.
  • लग्न होण्यासाठी कोणतीही व्यक्ती किंवा पक्ष आधीपासून विवाहित नसावा, म्हणजे लग्नाच्या वेळी कोणत्याही पक्षाकडे आधीपासूनच जोडीदार नसावा. त्यामुळे हा कायदा बहुपत्नीत्वाला प्रतिबंधित करतो.
  • लग्नाच्या वेळी कोणताही पक्ष आजारी असल्यास, त्यांची संमती वैध मानली जाणार नाही. तो वैध संमती देऊ शकतो, परंतु त्याला कोणत्याही मानसिक विकाराने ग्रस्त नसावे, ज्यामुळे तो विवाहासाठी आणि मुलांच्या जबाबदारीसाठी अपात्र ठरतो. तो कोणत्याही बाजूने वेडा नसावा.
  • कोणत्याही पक्षाचे वय लग्नाच्या वयापेक्षा कमी नसावे. वराचे वय किमान 21 वर्षे आणि वधूचे वय किमान 18 वर्षे असावे.
  • दोन्ही पक्षांनी सपिंड किंवा निषिद्ध नातेसंबंधांच्या मर्यादेत नसावे, जोपर्यंत कोणतेही प्रशासन त्यांना अशा संबंधांमध्ये विवाह करण्याची परवानगी देत नाही.
  • याशिवाय कायद्यात कुठेही असे लिहिलेले नाही की, मंगळसूत्र किंवा बांगडी घातली नाही, तर ते क्रूरतेचे प्रतीक आहे किंवा याचा अर्थ असा आहे की स्त्री विवाह स्वीकारत नाही.