कसा निवडला जातो यूकेमध्ये पंतप्रधान? मतदानाच्या किती फेऱ्यांनंतर होते अंतिम


ब्रिटनमध्ये बोरिस जॉन्सन यांनी पंतप्रधानपदाचा राजीनामा दिल्यानंतर पंतप्रधानपदाचा शोध सुरू आहे. ब्रिटनचा नवा पंतप्रधान निवडण्यासाठी निवडणूक प्रक्रिया सुरू आहे. देशाच्या नवीन पंतप्रधानपदाच्या निवडणुकीत भारतीय वंशाचे आणि कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाचे नेते ऋषी सुनक या शर्यतीत आपली आघाडी कायम ठेवत आहेत. पंतप्रधानपदाच्या शर्यतीत भारतीय वंशाचे ऋषी सुनक यांचा दावा चांगलाच प्रबळ झाला आहे.

ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांच्या राजीनाम्यानंतर निवडणुकीच्या पहिल्या फेरीसाठी 8 जणांच्या नावांवर शिक्कामोर्तब करण्यात आले. खासदारांच्या पाठिंब्याच्या जोरावर हे नेते हळूहळू शर्यतीतून बाहेर पडतील. भारतीय वंशाच्या सुएला ब्रेव्हमन याही पंतप्रधानपदाच्या शर्यतीतून बाहेर पडल्या आहेत.

कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाच्या नेत्याची निवडणूक!
ब्रिटनमध्ये पंतप्रधानपदाच्या निवडणुकीसाठी कंझर्व्हेटिव्ह पक्षातील मित्रपक्षांमध्ये पंतप्रधानपदाची शर्यत सुरू आहे. सप्टेंबरपर्यंत ब्रिटन नवीन पंतप्रधानांना भेटेल अशी अपेक्षा आहे. सर्व प्रथम, हे स्पष्ट करणे आवश्यक आहे की यूके संसदेत बहुमत असलेला पक्ष आपला नेता निवडत आहे, येथे जनता सध्या पंतप्रधान निवडत नाही. ब्रिटनच्या कंझर्व्हेटिव्ह पार्टीमध्ये नेता निवडण्याची प्रक्रिया काय आहे, त्यानंतर तो पंतप्रधानांच्या खुर्चीवर बसू शकेल, हे जाणून घेण्याचा आम्ही प्रयत्न करतो.

कंझर्व्हेटिव्ह पक्षात नेता निवडण्याची प्रक्रिया काय असते?
ब्रिटनमध्ये पंतप्रधानपदासाठी नव्हे तर पक्षाच्या नेत्याची निवडणूक घेतली जात आहे. या निवडणूक प्रक्रियेतून कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाचा पुढचा नेता कोण असेल हे ठरवले जाणार आहे. यामध्ये मतदानाच्या अनेक फेऱ्या होत आहेत. कोणत्या पक्षाच्या उमेदवाराला जास्तीत जास्त खासदारांचा पाठिंबा आहे, हे निवडणुकीच्या माध्यमातून ठरवले जाते. तो कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाचा नेता म्हणून निवडला जाईल, तो अखेरीस पंतप्रधानपदावर बसेल.

मतदानाच्या किती फेऱ्यांनंतर नाव अंतिम आहे?
ब्रिटनमध्ये, कंझर्व्हेटिव्ह प्रमुख शर्यतीसाठी उमेदवार आधी ठरवले जातात. ज्यांना 20 टोरी खासदारांचा पाठिंबा आहे, तेच या शर्यतीत सहभागी होतात. पहिल्या फेरीसाठी 8 जणांची नावे समोर आली आहेत. पहिल्या फेरीत 30 पेक्षा कमी मते मिळविणारा उमेदवार या शर्यतीतून बाहेर आहे. दोन उमेदवार उरले नाहीत, तोपर्यंत हे चक्र सुरूच असते. केवळ दोन उमेदवार शिल्लक असताना, दोघेही देशव्यापी प्रचाराद्वारे पक्षाच्या सदस्यांकडून मते मागतील. कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाचे देशभरात सुमारे अडीच लाख कार्यकर्ते आहेत.

कोण होणार पंतप्रधान ?
ब्रिटनमध्ये मतदानाच्या अनेक फेऱ्यांनंतर शेवटचे दोन उमेदवार आपला अजेंडा जनतेसमोर मांडतात आणि पक्षाच्या सदस्यांना मतदान करण्याचे आवाहन करतात. दोन्ही उमेदवारांमध्ये जो पक्षाचा नेता होईल, तो देशाचा पुढचा पंतप्रधानही असेल. 5 सप्टेंबर रोजी कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाचे नेते आणि ब्रिटनच्या पंतप्रधानांची घोषणा होणार आहे. बोरिस जॉन्सन यांच्या सरकारमध्ये अर्थमंत्री असलेले भारतीय वंशाचे ऋषी सुनक हे ब्रिटनच्या नवीन पंतप्रधानपदाच्या शर्यतीत आघाडीवर आहेत. दुसऱ्या फेरीच्या मतदानातही तिला सर्वाधिक मते मिळाली असून पेनी मॉडॉर्ट दुसऱ्या स्थानावर आहे.