डॉक्टरांच्या प्रिस्क्रिप्शनशिवाय आयुर्वेदिक आणि युनानी औषधे ऑनलाइन विकू नका: CCPA


नवी दिल्ली : केंद्रीय ग्राहक संरक्षण प्राधिकरण (CCPA) ने ई-कॉमर्स कंपन्यांना आयुर्वेदिक आणि युनानी औषधे ग्राहकांनी त्यांच्या प्लॅटफॉर्मवर नोंदणीकृत डॉक्टरांचे प्रिस्क्रिप्शन अपलोड केल्यानंतरच विकण्याचे निर्देश दिले आहेत.

हा नियम ड्रग्ज आणि कॉस्मेटिक्स नियम, 1945 च्या शेड्यूल E(1) अंतर्गत निर्दिष्ट केलेल्या औषधांना लागू होईल. शेड्यूल E मध्ये आयुर्वेद (सिद्धासह) आणि युनानी औषधांच्या अंतर्गत ‘विषारी’ पदार्थांची यादी आहे. अशी औषधे वैद्यकीय देखरेखीखाली घेणे आवश्यक आहे.

CCPA ने एका निवेदनात म्हटले आहे की, डॉक्टरांच्या चिट्ठीशिवाय अशा औषधांचे सेवन केल्यास गंभीर आरोग्य समस्या उद्भवू शकतात. ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मला सूचित करण्यात आले आहे की अशा औषधांची विक्री किंवा विक्रीची सुविधा नोंदणीकृत आयुर्वेद किंवा युनानी चिकित्सकाच्या वैध प्रिस्क्रिप्शननंतरच केली जाईल. हे वापरकर्त्याद्वारे प्लॅटफॉर्मवर अपलोड केले जातील.

गुरुवारी ई-कॉमर्स कंपन्यांना पाठवलेल्या सल्ल्यामध्ये, सीसीपीएने म्हटले आहे की, केंद्रीय प्राधिकरण ग्राहक संरक्षण कायदा, 2019 च्या तरतुदींनुसार आवश्यक कारवाई करू शकते, जर असे आढळून आले की ही औषधे विक्रीसाठी ऑफर केली गेली आहेत.

सीसीपीएच्या निदर्शनास आले आहे की उपरोक्त श्रेणीतील औषधांना ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर विकण्याची परवानगी नाही, जे वापरकर्त्याद्वारे वैद्यकीय सल्ल्यानुसार अशी औषधे खरेदी केली जात आहेत की नाही याची पडताळणी करण्यासाठी कोणत्याही यंत्रणेशिवाय परवानगी नाही.

याशिवाय अशा औषधांच्या कंटेनरच्या लेबलवर इंग्रजी आणि हिंदी दोन्ही भाषांमध्ये ‘सावधान’ हा शब्द लिहावा. विशेष म्हणजे, आयुष मंत्रालयाने 1 फेब्रुवारी 2016 रोजी सार्वजनिक सूचना जारी करून संबंधितांना सूचित केले होते की अशी औषधे डॉक्टरांच्या देखरेखीखाली घेणे आवश्यक आहे आणि त्यांनी वैद्यकीय सल्ल्याशिवाय त्यांची ऑनलाइन खरेदी करणे टाळावे.