कोरोना बूस्टर डोस: डोस मोफत होताच बूस्टरकडे लोकांची धावाधाव, पहिल्याच दिवशी 16 टक्क्यांची वाढ


मुंबई : देशात शुक्रवारपासून मोफत बुस्टर डोसची 75 दिवसांची मोहीम सुरू झाली आहे. मोहिमेच्या पहिल्याच दिवशी लोकांमध्ये प्रचंड उत्साह होता. पहिल्या दिवशी 13 लाख 30 हजार लोकांनी बुस्टर डोस घेतला. अशाप्रकारे, पहिल्याच दिवशी बूस्टर डोस घेणाऱ्यांच्या संख्येत 16 पट वाढ झाली आहे. यापूर्वी गुरुवारपर्यंत देशात केवळ 78 लाख लोकांनी बूस्टर डोस घेतला होता. बूस्टर डोस 10 एप्रिलपासून उपलब्ध असल्याने दररोज सरासरी 81 हजार बूस्टर डोस देण्यात येत होते. आरोग्य मंत्रालयाने सांगितले की, 18 ते 59 वयोगटातील बूस्टर डोस घेणाऱ्यांची संख्या 90 लाखांच्या पुढे गेली आहे. त्याच वेळी, 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या 2.78 कोटी लोकांनी बूस्टर डोस देखील घेतला आहे.

बूस्टर डोससाठी लागल्या रांगा
केंद्रीय आरोग्य मंत्री मनसुख मांडविया यांनी शुक्रवारी निर्माण भवन येथील लसीकरण शिबिरात ‘कोविड लसीकरण अमृत महोत्सवा’चा शुभारंभ केला. छावणीबाहेर अनेक अधिकारी व कर्मचारी बुस्टर डोस घेण्यासाठी रांगेत उभे असल्याचे दिसून आले. एका अधिकृत सूत्राने सांगितले की, आतापर्यंत 18 ते 59 वर्षे वयोगटातील 77.10 कोटी पात्र लोकसंख्येपैकी एक टक्‍क्‍याहून कमी लोकांना बूस्टर डोस देण्यात आला आहे. 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या 16.80 कोटी लोकांनी आणि 25.84 टक्के आरोग्य कर्मचारी आणि आघाडीवर असलेल्या कर्मचाऱ्यांनी बूस्टर डोस घेतला आहे.

बिहार, दिल्लीसह ही 5 राज्ये ठरली अव्वल
गुरुवारपर्यंत 18-59 वयोगटातील बूस्टर डोसच्या बाबतीत बिहार, दिल्ली आणि हरियाणा पहिल्या पाच राज्यांमध्ये होते. या सर्व राज्यांनी या वयोगटासाठी देखील बूस्टर डोस मोफत केले होते. केंद्र फक्त 60+ लोकसंख्येला तसेच आरोग्य कर्मचारी आणि आघाडीवर असलेल्या कार्यकर्त्यांना मोफत बूस्टर डोस देत होते. एकट्या बिहारमध्ये दररोज सरासरी 30,000 लोकांना बूस्टर डोस मिळत होता. हे राष्ट्रीय सरासरीच्या 38% होते. तर दिल्ली आणि हरियाणा, अत्यंत विरळ लोकसंख्या असूनही, दररोज सरासरी 10,000 बूस्टर डोस देत होते.

कोविड लस अमृत महोत्सव
केंद्र सरकारने कोविड लसीकरण अमृत महोत्सवाअंतर्गत 18 वर्षांवरील सर्व लोकांना कोविड-19 लसींचे बूस्टर डोस मोफत देण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्याची सुरुवात शुक्रवारी झाली. पात्र लोकसंख्येमध्ये बूस्टर डोसचा दर वाढवणे, हे त्याचे उद्दिष्ट आहे. देशाच्या स्वातंत्र्याला 75 वर्षे पूर्ण झाल्यानिमित्त साजऱ्या होणाऱ्या ‘आझादी का अमृत महोत्सवा’चा एक भाग म्हणून ही मोहीम राबविण्यात येत आहे. लसीकरणाचा वेग वाढवण्यासाठी आणि बूस्टर शॉट्सला प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकारने 1 जून रोजी एक कार्यक्रम सुरू केला. राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेश. ‘हर घर दस्तक अभियान 2.0’ ची दुसरी फेरी सुरू केली. दोन महिन्यांचा कार्यक्रम आता सुरू आहे.

वाढते प्रतिकारशक्ती
इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) आणि इतर आंतरराष्ट्रीय संशोधन संस्थांनी केलेल्या अभ्यासानुसार, लसीचे दोन प्रारंभिक डोस घेतल्यानंतर सुमारे सहा महिन्यांत ‘अँटीबॉडी’ची पातळी कमी होऊ लागते. अशा परिस्थितीत सावधगिरीचा डोस किंवा बूस्टर डोस घेतल्याने रोगप्रतिकारशक्ती वाढते.