सावधान ! सायबर गुन्हेगार खोटे कॉल करून मागत आहेत OTP, बूस्टर डोसच्या बहाण्याने रिकामी होऊ शकते खाते


मुंबई : ऑनलाइन फसवणुकीसाठी सायबर गुन्हेगार रोज काही नवे डावपेच अवलंबत आहेत. सध्या केंद्र सरकारने कोरोनाचा बूस्टर डोस मोफत देण्याची घोषणा करताच सायबर गुन्हेगारांच्या हालचाली वाढल्या आहेत. कोरोना बूस्टर डोस मोफत मिळवून देण्याच्या नावाखाली लोकांना आता सायबर फसवणुकीचे शिकार बनवले जात आहे. सेलच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, बूस्टर डोसबद्दल अज्ञात नंबरवरून कॉल करून त्यांच्या बँक खात्यातून पैसे काढण्यात आल्याच्या तक्रारी त्यांना येत आहेत. विशेष म्हणजे 15 जुलैपासून सरकारने कोरोनाचा दुहेरी डोस घेतलेल्या लोकांसाठी मोफत बूस्टर डोस जाहीर केला आहे.

अशा प्रकारे होते फसवणूक
या सायबर गुन्हेगारांना बळी पडू नका, असे आवाहन मुंबई पोलिसांनी केले आहे. फसवणूक केल्याबद्दल, बदमाश आपल्या पीडितेला फोन करतो आणि म्हणतो की मी आरोग्य विभागातून बोलत आहे. यानंतर तो त्यांना विचारतो की तुम्हाला कोरोनाचे दोन्ही डोस (लस) मिळाले आहेत? तुम्ही ‘हो’ म्हणताच, तो अज्ञात कॉलर तुम्हाला सांगेल, सर, तुम्हाला कोरोनाचा बूस्टर डोस घ्यावा लागेल. यासाठी तुम्हाला नोंदणी करावी लागेल. मी तुमची नोंदणी करत आहे. यासाठी, तुमचा OTP (One Time Password) येताच, आम्हाला कळवा. यानंतर तुम्हाला तारीख आणि ठिकाणाची पुष्टी करण्यासाठी एसएमएस पाठवला जाईल. तो एसएमएस ओपन करून, तुम्ही बुस्टर डोसची तारीख आणि स्थान निश्चित कराल. असे बोलून ती व्यक्ती फोन डिस्कनेक्ट करते. त्या अनोळखी व्यक्तीवर विश्वास ठेवून, भोळे लोक विचार न करता त्या अनोळखी व्यक्तीच्या नंबरवर मोबाईलवरचा ओटीपी पाठवतात. त्यानंतर थोड्याच वेळात, पीडितेला एक एसएमएस प्राप्त होतो, ज्यामध्ये बूस्टर डोसची पुष्टी करण्याची तारीख आणि स्थान नाही, तर बँकेतून पैसे काढल्याबद्दल संदेश येतो.

1930 क्रमांकावर करा तक्रार
सायबर क्राइमचे डीसीपी हेमराज राजपूत यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सायबर क्राईमची तक्रार नोंदवण्यासाठी हेल्पलाइन क्रमांक 1930 जारी करण्यात आला आहे. याद्वारे लोक फसवणुकीची ऑनलाइन तक्रार दाखल करू शकतात.

या संदर्भात सायबर एक्सपर्ट, डॉ. प्रशांत माळी सांगतात की, सायबर गुन्हेगार लोकांना कोरोनाचा बूस्टर डोस मिळवून देतात, स्वस्त दरात वस्तू देतात, महागड्या भेटवस्तू मोफत देतात, KYC अपडेट करतात, KBC मध्ये लाखोंची लॉटरी जिंकतात आणि त्रास देतात. त्यांच्या जाळ्यात अडकून त्यांना ऑनलाइन फसवणुकीचा बळी बनवतात. माझा सल्ला आहे की लोकांनी सायबर क्राईमची माहिती मिळवावी, जागरूक राहावे आणि खबरदारी घ्यावी.

फसवणुकीचा तक्रार देऊन मिळवा मदत
सायबर क्राईम तक्रार नोंदवण्यासाठी तुम्ही https://[email protected], https://[email protected] आणि https://cybercrime.gov.in वर मेल करू शकता. याशिवाय, तुम्ही 022-22160080 किंवा 9820810007 वर कॉल करू शकता आणि @mumbaipolice आणि @cpmumbaipolice ट्विट करून मदत मिळवू शकता.