RT-PCR Kit: या एकाच किटने पावसाळ्यातील या सात आजारांची होणार चाचणी, दोन तासात मिळणार अहवाल


पुण्यातील मायलॅब डिस्कव्हरी सोल्युशन्सने पावसाळ्यात अशा आजारांच्या तपासणीसाठी पहिले एकत्रित RT-PCR किट सादर केले आहे. या किटचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते सात आजार शोधू शकतात. याशिवाय, कंपनीने दावा केला आहे की संपूर्ण किटमधून नमुना काढून टाकल्यानंतर, मलेरिया, चिकनगुनिया, डेंग्यू, झिका यासारख्या आजारांचे परिणाम दोन तासात मिळतात, जेणेकरून मोठ्या लोकसंख्येची सहज चाचणी करता येईल.

मिळालेल्या माहितीनुसार, कंपनीने पावसाळ्यात होणाऱ्या आजारांना लक्षात घेऊन हे किट तयार केले आहे. या किटच्या मदतीने मलेरिया, चिकनगुनिया, डेंग्यू आणि झिका या सात आजारांमध्ये फरक करता येणार आहे. पहिले स्वदेशी कोविड आरटी-पीसीआर आणि नंतर रॅपिड अँटीजेन टेस्ट किट बनवण्याचे श्रेय देखील Mylab ला जाते.

पावसाळ्यात मलेरिया, डेंग्यू आणि चिकुनगुनियाच्या डासांमुळे होणा-या आजारांच्या घटनांमध्ये वाढ होत आहे. मायलॅबने एक ताप पॅनेल विकसित केले आहे जे पावसाळ्यात होणाऱ्या सर्व आजारांची तपासणी करण्यासाठी आरटी-पीसीआर किटद्वारे त्याची चाचणी करेल. मलेरिया, चिकुनगुनिया, डेंग्यू, झिका, लेप्टोपायरोसिस, साल्मोनेलोसिस यांसारख्या जिवाणूजन्य आजारांचा शोध घेतो आणि वेगळे करतो, असा कंपनीचा दावा आहे.

या संपूर्ण किटमधून नमुना काढून टाकल्यानंतर, परिणाम दोन तासांत येतो, जेणेकरून मोठ्या लोकसंख्येची सहज चाचणी करता येईल. अचूक आणि विश्वासार्ह चाचण्यांअभावी यापैकी बरेचसे आजार एक आव्हान राहतात. जगभरातील 17 टक्के संसर्गजन्य रोग वाहकांमुळे होतात आणि दरवर्षी सात लाख लोकांचा मृत्यू होतो.

भारत बायोटेक बनवणार झिका विषाणूची लस
डासांपासून पसरणारी झिका विषाणू संसर्गाची लस आता लवकरच उपलब्ध होणार आहे. भारत बायोटेक या कोरोना विषाणूची लस बनवणाऱ्या कंपनीने पुन्हा झिका लसीवर काम सुरू केले आहे. कंपनी मानवांवर या लसीची दुसऱ्या टप्प्यातील क्लिनिकल चाचणी सुरू करणार आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही