‘मुले 7 वाजता शाळेत जाऊ शकतात, तर मग आपण 9 वाजता का कोर्टात येऊ शकत नाही?’, बदलाकडे वाटचाल करत आहे का सर्वोच्च न्यायालय ?


नवी दिल्ली : न्यायमूर्ती यू यू ललित यांच्या अध्यक्षतेखालील सर्वोच्च न्यायालयाच्या खंडपीठाची आज सकाळी साडेनऊ वाजल्यापासून बैठक होत आहे. साधारणपणे सकाळी 10:30 वाजता बैठक सुरू होते. न्यायमूर्ती ललित यांनी या व्यवस्थेचे कौतुक करणारे ज्येष्ठ वकील मुकुल रोहतोगी यांना सांगितले की, जर आमची मुले 7 वाजता शाळेत जाऊ शकतात, तर आम्ही 9 वाजता न्यायालयात का येऊ शकत नाही?

सुप्रीम कोर्टात नवीन सरन्यायाधीशांचा पदभार स्वीकारण्यासाठी सध्या एक महिन्याहून अधिक कालावधी शिल्लक आहे. सध्याचे सरन्यायाधीश एनव्ही रमण ऑगस्टमध्ये निवृत्त होणार आहेत. 26 ऑगस्टनंतर न्यायमूर्ती ललित त्यांच्या जागी पुढील CJI म्हणून पदभार स्वीकारतील.

शुक्रवारी, खंडपीठ सामान्य न्यायालयाच्या वेळेच्या फक्त एक तास आधी जमले होते आणि खटले जलद निकाली काढण्यात गुंतले होते. एका खटल्यात हजर झालेले ज्येष्ठ वकील मुकुल रोहतगी यांच्याशी झालेल्या चर्चेदरम्यान न्यायमूर्ती ललित यांना खंडपीठ लवकर का बोलावण्यात आले असा प्रश्न विचारण्यात आला.

यावर न्यायमूर्ती ललित म्हणाले, जर आमची मुले सकाळी 7 वाजता शाळेत जाऊ शकतात, तर आम्ही न्यायाधीश म्हणून सकाळी 9 वाजता का काम करू शकत नाही? न्यायमूर्ती ललित म्हणाले, मी नेहमी सकाळी 9 वाजता काम सुरू करतो. मग 11 वाजता कॉफी प्यायल्यानंतर मी 2 वाजेपर्यंत दिवसभर काम करण्याच्या बाजूने आहे.

ज्येष्ठ वकील रोहतगी म्हणाले – हा एक चांगला प्रयत्न आहे
न्यायमूर्ती ललित यांनी उचललेल्या पावलांचे कौतुक करताना रोहतगी म्हणाले की, हा एक चांगला प्रयत्न आहे आणि आपण सर्वांनी त्याचे दीर्घकाळ पालन केले पाहिजे. राजस्थान उच्च न्यायालय आधीच त्याचे पालन करत असल्याचे उदाहरणही त्यांनी दिले.

न्यायालयाचे काम सहसा सकाळी साडेदहा वाजता सुरू होते आणि दुपारी एक वाजेपर्यंत चालते. त्यानंतर दुपारच्या जेवणासाठी थोडा ब्रेक घेतो आणि दुपारी 2 वाजल्यापासून प्रकरणांची यादी संपेपर्यंत पुन्हा काम सुरू असते. काहीवेळा न्यायालये प्रलंबित प्रकरणे निकाली काढण्यासाठी संध्याकाळी उशिरापर्यंत बसतात, परंतु दिवसभराच्या कामासाठी लवकर बसणे हा एक नवीन उपक्रम आहे.