Bullet Train to Moon : पृथ्वीपासून चंद्रापर्यंत बुलेट ट्रेन चालवणार जपान, करत आहे या मेगाप्रोजेक्टवर काम


टोकियो – आतापर्यंत तुम्हाला फक्त चांद्रयान आणि मंगळयानाबद्दल माहिती होती, पण आता लवकरच पृथ्वीवरून बुलेट ट्रेनमध्ये बसून मानव चंद्र आणि मंगळावर जाऊ शकणार आहेत. वास्तविक, जपान एका मोठ्या प्रकल्पावर काम करत आहे. याअंतर्गत जपान पृथ्वीपासून चंद्रापर्यंत बुलेट ट्रेन चालवण्याच्या योजनेवर काम करत आहे. ही बुलेट ट्रेन प्रथम चंद्रावर नेण्याची जपानची योजना आहे, ही योजना यशस्वी झाल्यास मंगळावरही नेण्याची योजना आहे.

इतकेच नाहीतर जपान आणखी एक योजना बनवत आहे. जपान मंगळावर काचेचे अधिवास बांधण्याचाही विचार करत आहे. याचा अर्थ असा की जपान मंगळावर असे कृत्रिम अवकाश निवासस्थान बनवणार आहे, ज्याचे वातावरण पृथ्वीसारखे बनवले जाईल, जेणेकरून मानव तेथे राहू शकतील आणि मंगळाच्या वातावरणाचा कोणताही परिणाम होणार नाही. वास्तविक, कमी गुरुत्वाकर्षणाच्या ठिकाणी माणसाचे स्नायू आणि हाडे कमकुवत होतात.

हा प्रकल्प जपानच्या क्योटो विद्यापीठ आणि बांधकाम कंपनी काझिमा कॉर्पोरेशनने विकसित केला आहे. स्पेस बुलेट ट्रेनसाठी ‘हेक्सॅगॉन स्पेस ट्रॅक सिस्टीम’ नावाची यंत्रणा विकसित करणार असल्याचे क्योटो विद्यापीठातील तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. संशोधकांनी असेही म्हटले आहे की इंटरप्लॅनेटरी स्पेस ट्रेन पृथ्वी, चंद्र आणि मंगळाच्या दरम्यान प्रवास करत असताना स्वतःचे गुरुत्वाकर्षण तयार करेल.

त्याच वेळी, जपानी संशोधकांनी कृत्रिम अवकाश निवास प्रकल्पाला द ग्लास असे नाव दिले आहे. याअंतर्गत जपानी शास्त्रज्ञ चंद्रावर 1,300 फूट उंचीची रचना तयार करण्याच्या महत्त्वाकांक्षी योजनेवर काम करत आहेत. जरी संशोधकांचे म्हणणे आहे की अंतिम आकारापर्यंत पोहोचण्यासाठी 100 वर्षे लागतील.

विशेष म्हणजे या दशकाच्या अखेरीस नासा मानवाला चंद्रावर परत आणण्याची योजना आखत आहे. याशिवाय चंद्रावर मानवी वस्ती स्थापन करण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. अशा परिस्थितीत जपानच्या या महाप्रकल्पाच्या घोषणेनंतर अवकाशाबाबत नवी शर्यत सुरू होऊ शकते.