Monkeypox : मंकीपॉक्सच्या धोक्याबाबत केंद्र सरकारचा राज्यांना इशारा, प्रतिबंधासाठी दिल्या आहेत या सूचना


नवी दिल्ली – जगात मंकीपॉक्सचा वाढता धोका लक्षात घेता भारत सरकारने सतर्कता वाढवली आहे. गुरुवारीच केंद्र सरकारने राज्यांना मंकीपॉक्सबाबत इशारा दिला आहे. केंद्रीय आरोग्य सचिव राजेश भूषण यांनी सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांचे मुख्य सचिव, प्रधान सचिव आणि आरोग्य सचिवांना पत्र लिहून या प्रकरणात आरोग्य मंत्रालयाच्या मार्गदर्शक सूचनांचे पालन करण्याचा सल्ला दिला आहे.

विशेष म्हणजे परदेशातून येणार्‍या लोकांवर भारतात सतत मंकीपॉक्ससाठी लक्ष ठेवले जाते. काही दिवसांपूर्वी यूपीपासून केरळपर्यंत काही लोकांमध्ये लक्षणे दिसून आली होती. तथापि, ही दिलासादायक बाब आहे की भारतात अद्याप त्याच्या प्रकरणांची पुष्टी झालेली नाही. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) नुसार, मंकीपॉक्स हा प्राण्यांपासून मानवांमध्ये पसरणारा संसर्गजन्य रोग आहे आणि त्याची लक्षणे चेचकांच्या रुग्णांसारखीच असतात.

सरकारच्या सूचना काय आहेत?
आरोग्य मंत्रालयाने निर्देश दिले आहेत की राज्यांना प्रवेशाच्या ठिकाणी म्हणजेच जिथून लोक येत असतील, तेथे दक्षता वाढवण्याच्या सूचना देण्यात आल्या आहेत. रोग निरीक्षण पथकापासून ते डॉक्टरांपर्यंत या ठिकाणी तैनात करण्यास सांगितले आहे. लक्षणे आढळून आलेल्यांच्या तपासणीसोबतच त्यांच्या संपर्कात असलेल्यांची तपासणी करण्याच्या सूचनाही देण्यात आल्या आहेत.

राज्यांमध्ये येणाऱ्यांची चाचणी आणि पाळत ठेवण्याचीही गरज असल्याचे सरकारने म्हटले आहे. रुग्णांना विलग करण्याबरोबरच त्यांच्या उपचाराची व्यवस्थाही तातडीने करण्यात यावी. त्यांच्यावर वेळोवेळी लक्ष ठेवावे आणि ते बरे होईपर्यंत उपचार चालू ठेवावे, जेणेकरून कोणालाही मृत्यूपासून वाचवता येईल.

जगभर वेगाने वाढत आहेत मंकीपॉक्सची प्रकरणे
वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने अलीकडेच नोंदवले आहे की मंकीपॉक्स पुष्टी झालेल्या प्रकरणांमध्ये साप्ताहिक 77 टक्के वाढ झाली आहे. जगभरात मंकीपॉक्सची लागण झालेल्या लोकांची संख्या 6,000 पेक्षा जास्त झाली आहे. त्याच वेळी, आफ्रिकेच्या काही भागात या विषाणूमुळे आणखी दोन लोकांचा मृत्यू झाला आहे.

मंकीपॉक्सची सर्वाधिक प्रकरणे युरोप आणि आफ्रिकेत आढळून आली आहेत. UN आरोग्य एजन्सीने सांगितले की गूढ रोग प्रामुख्याने पुरुषांसोबत लैंगिक संबंध ठेवलेल्या पुरुषांना प्रभावित करतो, तर लोकसंख्येच्या इतर गटांमध्ये संसर्गाची कोणतीही चिन्हे दिसली नाहीत. डब्ल्यूएचओने सोमवारपर्यंत 59 देशांतील प्रयोगशाळांमध्ये 6,027 मंकीपॉक्सची पुष्टी केलेली प्रकरणे असल्याचे सांगितले, 27 जून रोजी संपलेल्या आठवड्यात शेवटच्या संख्येपेक्षा 2,614 ची वाढ झाली आहे. ते म्हणाले की आतापर्यंत तीन लोकांचा या आजाराने मृत्यू झाला आहे, जे सर्व आफ्रिकेतील होते.

ते म्हणाले की आणखी नऊ देशांमध्ये संसर्गाची प्रकरणे आढळली आहेत, तर 10 देशांमध्ये तीन आठवड्यांपेक्षा जास्त काळ एकही नवीन रुग्ण आढळलेला नाही. डब्ल्यूएचओचे महासंचालक टेड्रोस अधानोम गेब्रेयसस यांनी बुधवारी सांगितले की त्यांना विषाणूच्या प्रसाराच्या पातळीबद्दल चिंता आहे आणि 80 टक्क्यांहून अधिक प्रकरणे युरोपमध्ये आहेत.