IND vs ENG : टीम इंडियाला संपवायचा आहे लॉर्ड्सवर वनडेमधील 15 वर्षांचा दुष्काळ, असे असू शकतात ही दोन्ही संघांचे संभाव्य खेळाडू


लंडन – पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात इंग्लंडविरुद्ध 10 गडी राखून सर्वात मोठा विजय मिळवल्यानंतर टीम इंडियाच्या नजरा आता क्रिकेटच्या मक्का अर्थात लॉर्ड्सवर विजय मिळवण्यावर आहेत. येथील विजयासह भारत इंग्लंडच्या भूमीवर चौथी मालिका जिंकणार आहे. मात्र, या ऐतिहासिक मैदानावर टीम इंडियाने गेल्या 15 वर्षांपासून एकही वनडे जिंकलेली नाही. या मध्यांतरात भारताने येथे इंग्लंडविरुद्ध तीन एकदिवसीय सामने खेळले आहेत, ज्यात त्यांना दोन पराभव पत्करावे लागले आहेत, तर एक सामना बरोबरीत सुटला आहे.

भारताने येथे इंग्लंडविरुद्ध एकूण सात सामने खेळले असून, त्यात त्यांनी तीन सामने जिंकले आहेत, तर अनेक सामने गमावले आहेत. इंग्लंडसमोर जबरदस्त फॉर्मात धावणाऱ्या जसप्रीत बुमराहला टाळण्याचे आव्हान असेल. ओव्हलसारखी परिस्थिती लॉर्ड्सवर भारतीय गोलंदाजांना भेटली, तर इंग्लंड पुन्हा एकदा अडचणीत येईल.

विराटच्या दुसऱ्या वनडेत खेळण्यावरही शंका
भारताचा माजी कर्णधार विराट कोहली कारकिर्दीतील सर्वात वाईट टप्प्यातून जात असून तो दुसऱ्या एकदिवसीय सामन्यात खेळेल अशी अपेक्षा नाही. पाठीच्या दुखापतीने त्रस्त असलेला विराट याबाबत कोणताही धोका पत्करू शकत नाही. विराटची ही दुखापत जर तो पूर्णपणे सावरला नसतानाही खेळला, तर आणखीनच वाढू शकतो, त्यामुळे त्याला बराच वेळ बाहेर बसावे लागेल. दुखापत आणि खराब फॉर्म या दोन्ही गोष्टी एकाच वेळी सांभाळणे विराटला परवडणारे नाही. मात्र, जसप्रीत बुमराहने सांगितले की, मला त्याच्या तंदुरुस्तीबद्दल माहिती नव्हती.

बुमराहने सांगितले की, विराट खेळलेला शेवटचा टी-20 तो खेळला नाही आणि कालच्या एकदिवसीय सामन्यात तो खेळणार होता, पण ज्यामध्ये तो खेळला नाही. अशा स्थितीत त्याला त्याच्या दुखापतीची जाणीव नाही. विराट खेळत नसला तरी याचा सर्वात मोठा फायदा दीपक हुडा आणि श्रेयस अय्यरसारख्या फलंदाजांना होऊ शकतो. सूर्यकुमार यादवने टी-20 मध्ये शतक झळकावून आपली उपलब्धता सिद्ध केली आहे.

श्रेयसची असेल परीक्षा
त्याच वेळी, ओव्हलप्रमाणेच लॉर्ड्सवर दोन्ही बाजूंनी वाऱ्यावर स्विंग आणि खेळपट्टीवर वेगवान गोलंदाजांना मदत करतील असा विचार रोहित शर्मा करत असेल. तथापि, रोहितची चिंता श्रेयस अय्यरची असेल, ज्याच्या जगभरातील संघाने उसळत्या चेंडूंवर त्याची कमजोरी पकडली आहे. उसळत्या चेंडूंना जागा मिळवून देण्यासाठी लेग-स्टंपकडे जाण्याचा त्याचा डावही कामी येत नाही. अय्यर न खेळल्यास दीपक हुड्डासारख्या क्रिकेटपटूला संघात स्थान मिळण्याची संधी आहे. पहिल्या वनडेत 58 चेंडूत 76 धावांची खेळी करणाऱ्या रोहित शर्माने सुटकेचा नि:श्वास सोडला असेल. या खेळपट्ट्यांवर षटकारांसाठी पुल शॉट मारण्याची जोखीम तो घेऊ शकतो, हे त्याने दाखवून दिले.

इंग्लंडच्या दिग्गज खेळाडूला विसरायला आवडेल ओव्हलच्या आठवणी
इंग्लंडकडे जॉनी बेअरस्टो, जेसन रॉय, जो रूट, बेन स्टोक्स, जोस बटलर, लियाम लिव्हिंगस्टोन यांसारखे फलंदाज आहेत. त्याच्या दिवसात, तो कोणताही हल्ला मोडून काढू शकतो, परंतु ओव्हलमध्ये ते अगदी उलट होते. रॉय, रूट, स्टोक्स, लिव्हिंगस्टोन यांना खातेही उघडता आले नाही. लॉर्ड्सची खेळपट्टी फलंदाजांच्या पसंतीस उतरली असली, तरी सुरुवातीला गोलंदाजांनाही ती मदत करते. एका टोकाला उतार असल्यामुळे प्रसिद्ध कृष्णासारख्या नवीन गोलंदाजांना येथे जुळवून घेणे कठीण जाऊ शकते, परंतु शमी, बुमराह यांना येथे गोलंदाजीचा अनुभव आहे.

दोन्ही संघांचे संभाव्य 11 खेळाडू
भारत: रोहित शर्मा (कर्णधार), शिखर धवन, श्रेयस अय्यर/विराट कोहली, सूर्यकुमार यादव, ऋषभ पंत (यष्टिरक्षक), हार्दिक पांड्या, रवींद्र जडेजा, मोहम्मद शमी, जसप्रीत बुमराह, युझवेंद्र चहल, प्रसिद्ध कृष्णा.

इंग्लंड : जेसन रॉय, जॉनी बेअरस्टो, जो रूट, बेन स्टोक्स, जोस बटलर (कर्णधार, यष्टिरक्षक), लियाम लिव्हिंगस्टोन, मोईन अली, डेव्हिड विली, क्रेग ओव्हरटन, ब्रेडन कार्स, रीस टोपली.