वाढू शकतात एकनाथ शिंदे यांच्या अडचणी, निवडणूक आयोगाला दिलेल्या प्रतिज्ञापत्रात दिली मालमत्तेची चुकीची माहिती, पुणे न्यायालयाचे चौकशीचे आदेश


पुणे : महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी शिवसेनेविरोधात बंडखोरी करत भाजपशी हातमिळवणी करून राज्यात नवे सरकार स्थापन केले. मात्र, मुख्यमंत्री झाल्यानंतर त्यांच्यावर वेगवेगळ्या पद्धतीने हल्लाबोल केला जात आहे. एकनाथ शिंदे यांच्या मार्गात अनेक अडचणी येऊ शकतात. ज्याचा त्यांना सामना करावा लागू शकतो. सध्या पुणे न्यायालयाने त्यांच्या अडचणी वाढवल्या आहेत. प्रत्यक्षात शिंदे यांनी निवडणूक आयोगाला दिलेल्या मालमत्तेच्या माहितीत गैरव्यवहार झाल्याचा आरोप आहे. पुण्यातील आरटीआय कार्यकर्ते अभिषेक हरदास यांनी यासंदर्भात न्यायालयात याचिका दाखल केली आहे. या याचिकेची दखल घेत न्यायालयाने या प्रकरणाच्या चौकशीचे आदेश दिले आहेत.

एकनाथ शिंदे यांच्यावर 2009, 2014 आणि 2019 च्या निवडणुकीत शेतजमीन आणि बिगरशेती जमीन, निवासी इमारती, स्थावर मालमत्ता आणि शैक्षणिक पात्रतेत मोठे फेरफार केल्याचा आरोप आहे. याचिकाकर्त्याने हे प्रकरण अतिरिक्त मुख्य न्यायमूर्तींसमोर आणले. त्यानंतर न्यायालयाने सीआरपीसी 200 अंतर्गत चौकशीचे आदेश दिले आहेत.

एकनाथ शिंदे यांच्याकडे किती आहे मालमत्ता ?
रिक्षाचालक म्हणून आयुष्याची सुरुवात करणारे एकनाथ शिंदे आज महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री आहेत. 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीदरम्यान निवडणूक आयोगासमोर सादर केलेल्या प्रतिज्ञापत्रानुसार, त्यांच्याकडे 11 कोटी 56 लाखांपेक्षा जास्त संपत्ती आहे. त्यापैकी रु.9.45 कोटी किमतीची स्थावर मालमत्ता आणि रु.2.10 कोटी किमतीची जंगम मालमत्ता आहे. एकनाथ शिंदे यांनीही स्वतःला व्यवसायाने रिअल इस्टेट डेव्हलपर असल्याचे सांगितले आहे. त्यांच्याकडे एकूण 7 कार आहेत. ज्याची किंमत 46 लाख रुपये आहे. शिंदे यांच्याकडे पिस्तूल आणि रिव्हॉल्व्हरही आहे.

कुठे आहे शिंदे यांची जमीन ?
एकनाथ शिंदे आणि त्यांच्या पत्नीकडे 28 लाखांची लागवडीयोग्य जमीन आहे. ज्याची किंमत 2019 च्या बाजार दरानुसार निश्चित करण्यात आली आहे. शिंदे यांची महाबळेश्वर येथे 12 एकर जमीन आहे. त्याचबरोबर त्यांच्या पत्नीच्या नावे चिखलगाव आणि ठाण्यात 1.26 हेक्टर जमीन असल्याची माहितीही प्रतिज्ञापत्रात देण्यात आली आहे.

किती आहेत एकनाथ शिंदे यांची घरे ?
ठाणे जिल्ह्यातील वागळे इस्टेटमध्ये एकनाथ शिंदे यांच्या पत्नीच्या नावावर 30 लाख रुपयांचे दुकान आहे. त्याचबरोबर धोत्रे चाळीत 360 चौरस फुटांचे घर आहे. तर लँडमार्क सहकारी गृहनिर्माण संस्थेत आलिशान फ्लॅट आहे. ज्याचे क्षेत्रफळ 2370 चौरस फूट आहे. याशिवाय त्यांच्या पत्नीच्या नावावर शिवशक्ती भवनातही फ्लॅट आहे. आजच्या घडीला घर आणि दुकानाची किंमत सुमारे 9 कोटी रुपये आहे. 2019 मध्ये सादर केलेल्या प्रतिज्ञापत्रानुसार, एकनाथ शिंदे यांच्यावर 3 कोटी 74 लाख रुपयांचे कर्ज होते.