राष्ट्रपतीपदासाठी एनडीएचे उमेदवार मुर्मू यांना पाठिंबा देऊन उद्धव ठाकरेंनी दिले भाजपसोबत समेट करण्याचे संकेत


मुंबई: शिवसेनेच्या राजकीय मजबुरीने सोमवारी एनडीएच्या राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवार द्रौपदी मुर्मू यांना पाठिंबा दिला, परंतु शिवसेना अध्यक्ष उद्धव ठाकरे यांनी दावा केला की, ते त्यांच्या आमदारांच्या दबावाखाली नाही. नुकत्याच झालेल्या उठावात घायाळ होऊन आणि ताकद कमी झाल्यामुळे महाराष्ट्र विकास आघाडीच्या (एमव्हीए) सरकारच्या नेतृत्वापुढे दुसरा पर्याय उरला नाही, हे उघड गुपित आहे.

सोमवारी, पक्षाच्या उर्वरित 18 पैकी 13 खासदार ठाकरे यांनी त्यांच्या निवासस्थानी बोलावलेल्या बैठकीला उपस्थित राहिले आणि त्यांना अध्यक्षपदासाठी मुर्मू यांना पाठिंबा देण्यास सांगितले आणि भाजप आणि पक्षाच्या एकनाथ शिंदे गटाशी संभाव्य समेटाचे दरवाजे उघडण्यास सांगितले.

गेल्या आठवड्यात पक्षाचे खासदार राहुल शेवाळे यांनी ठाकरे यांना पत्र लिहून शिवसेनेने मुर्मू यांना पाठिंबा द्यावा, असे म्हटले होते. ज्या पक्षात ठाकरे यांचा क्वचितच प्रश्न पडतो, त्या पक्षात खासदारांनी शिवसेनाप्रमुखांना लिहिलेले पत्र हे स्पष्ट द्योतक होते की त्यांचा प्रभाव कमी होत चालला आहे आणि पक्षाचे सदस्य आता उभे राहून आपले मत मांडण्यास घाबरत नाहीत. नुकत्याच झालेल्या बंडखोरीनंतर, ठाकरे कसेही पातळ मार्गाने चालत आहेत आणि खासदारांच्या भावनांकडे दुर्लक्ष करण्याचा कोणताही प्रयत्न केल्याने ही फाटाफूट मोठ्या प्रमाणात उघड होईल.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याशी सौहार्दपूर्ण संबंध राखण्यासाठी आणि केंद्राशी तुटलेले कुंपण सुधारण्यासाठी ते इच्छुक – अगदी उत्सुकही – मुर्मूवरील आपल्या खासदारांना कबूल करण्याच्या ठाकरेंच्या निर्णयात एक मोठा संदेश असल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. मुर्मूबाबतच्या आपल्या निर्णयाद्वारे ठाकरेंना हे सांगायचे आहे की शिवसेना-भाजप संबंध पुन्हा रुळावर आणण्यासाठी मार्ग अजूनही मोकळे आहेत.