Twitter Deal : करार मोडल्याप्रकरणी एलन मस्कविरोधात ट्विटरने दाखल केला खटला, ट्विटरच्या दाव्यात आहे वजन


वॉशिंग्टन – ट्विटर विकत घेण्याचा करार मोडल्याबद्दल सोशल साइटने स्पेसएक्स आणि टेस्लाचे मालक एलन मस्क यांच्याविरोधात न्यायालयात केस दाखल केली आहे. मस्कने 44 अब्ज डॉलर्समध्ये हा करार केला होता, परंतु हळूहळू यातून माघार घेतली आणि आता हा करार रद्द करण्याची घोषणा केली.

मंगळवारी ट्विटरने करार मोडल्याबद्दल मस्कच्या विरोधात अमेरिकेतील डेलावेर न्यायालयात खटला दाखल केला. आपल्या अर्जात, जगातील आघाडीची सोशल मीडिया साइट ट्विटरने न्यायालयाला जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्तीला हा करार पूर्ण करण्याचे निर्देश देण्यास सांगितले आहे. मस्कने $54.20 च्या मूल्याने ट्विटरचे शेअर्स खरेदी करण्याचा करार केला होता.

दोन्ही कंपन्यांचे शेअर्स आले खाली
एप्रिलमध्ये, मस्कने ट्विटरच्या खरेदीची घोषणा केली आणि ट्विटरच्या बोर्डाने त्यास मान्यता दिली, त्यानंतर सोशल साइटच्या शेअरची किंमत $ 50 वर गेली, परंतु मंगळवारी ती $ 34 वर घसरली. दुसरीकडे, मस्कची कंपनी टेस्लाचे शेअर्सही 30 टक्क्यांनी खाली आले आहेत. टेस्लाचे शेअर्स मंगळवारी $699.21 वर बंद झाले. ट्विटर स्पॅम आणि बनावट खात्यांची नेमकी संख्या माहित नाही, असे सांगून मस्कने करार रद्द करण्याचा निर्णय घेतला. वारंवार विनंती करूनही सोशल साईट याबाबत ठोस माहिती देत नसल्यामुळे करार वाढवता येणार नाही.

मस्क आणि ट्विटरचा युक्तिवाद

  • मस्क म्हणाले की स्पॅम खाती आणि खोट्या दाव्यांची माहिती नसल्यामुळे ते करार संपुष्टात आणत आहे.
  • ही माहिती देण्यास बांधील असताना ही माहिती देण्यात अयशस्वी ठरल्याने हा करार तुटण्यास ट्विटर जबाबदार आहे.
  • ट्विटरने सांगितले की त्यांनी करार चालू ठेवण्यासाठी वाटाघाटी केली होती, परंतु मस्कने त्याचे उल्लंघन केले.
  • मस्क जी कारणे देत आहेत, ते केवळ ‘बहाणे’ आहेत. करार मोडण्यासाठी कोणतेही ठोस कारण नाही. वास्तविक, करार मोडण्याचे कारण म्हणजे टेक कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये झालेली घसरण. यामुळे मस्कने हा करार रद्द केला.

अधिग्रहण आणि विलीनीकरणासंबंधी यूएस कायद्यातील तज्ञ म्हणतात की ट्विटरच्या दाव्यात वजन आहे. मस्कने ज्या पद्धतीने कराराची वाटाघाटी केली आणि नंतर तो तोडला, तो पारंपारिक टेकओव्हर पद्धतींवर अन्यायकारक आहे. आता न्यायालय काय भूमिका घेते, हे पाहणे महत्वपूर्ण ठरणार आहे.