President Election : राष्ट्रपती कोविंद यांनी पाच वर्षांत रोखली 3 राज्य विधेयके, गुजरातच्या एका विधेयकावर 16 वर्षांनी झाले शिक्कामोर्तब


नवी दिल्ली : राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांचा कार्यकाळ 24 जुलै रोजी संपत आहे. 18 जुलै रोजी देशाच्या नवीन राष्ट्रपतीची निवडणूक होणार आहे. अशा परिस्थितीत राष्ट्रपती कोविंद यांच्या पाच वर्षांच्या कार्यकाळावर नजर टाकली, तर त्यांनी 159 राज्य विधेयके मंजूर केली, तर अशी तीन विधेयके थांबवली होती. ही तीन विधेयके तामिळनाडू आणि पश्चिम बंगालशी संबंधित आहेत. यासंदर्भात इकॉनॉमिक टाईम्सच्या वृत्तानुसार, राष्ट्रपतींनी ओडिशा आणि आसामसाठी प्रत्येकी एक बिल संदेशासह परत केले होते. एका अहवालानुसार, राष्ट्रपती कोविंद यांनी 200 हून अधिक केंद्रीय विधेयकांना मंजुरी दिली आहे.

16 वर्षांनंतर मंजूर झाले गुजरात विधेयक
दीर्घकाळ पडून असलेल्या अशा काही बिलांवरही कोविंद यांनी शिक्कामोर्तब केले. त्यात गुजरात दहशतवाद आणि संघटित गुन्हेगारी नियंत्रण विधेयक 2015 देखील समाविष्ट आहे, जे 16 वर्षांनंतर मंजूर झाले. यापूर्वी काँग्रेसच्या नेतृत्वाखालील यूपीए सरकारने त्यास मान्यता दिली नव्हती. या अंतर्गत पोलिसांना अनेक नवे अधिकार देण्यात आले आहेत, ज्यात कोणाचा फोन टॅप करणे आणि न्यायालयात पुरावा म्हणून सादर करणे यांचा समावेश आहे.

पश्चिम बंगालची दोन विधेयके – जेसप अँड कंपनी लिमिटेड आणि डनलॉप इंडिया लिमिटेड (अधिग्रहण आणि हस्तांतरण) विधेयक 2016 यांना राष्ट्रपतींनी कायदेशीर अडथळे दाखवून स्थगिती दिली. ही दोन्ही विधेयके 2016 मध्ये पश्चिम बंगाल विधानसभेने मंजूर केली होती. पवन रुईया समूहाकडून तोट्यात चाललेल्या डनलॉप इंडिया लिमिटेड आणि जेसप अँड कंपनीचे व्यवस्थापन ताब्यात घेण्याचे उद्दिष्ट होते.

नियम काय म्हणतो
राज्यघटनेच्या अनुच्छेद 200 अन्वये, जेव्हा जेव्हा एखादे विधेयक एखाद्या राज्याच्या विधानसभेने मंजूर केले, तेव्हा ते राज्यपालांसमोर ठेवले जाते आणि राज्यपाल घोषित करतात की ते विधेयकास सहमत नाहीत किंवा ते विधेयक राष्ट्रपतींकडे यासाठी राखीव विचार पाठवतील.

त्याचप्रमाणे, राष्ट्रपतींनी एमबीबीएस आणि बीडीएस अभ्यासक्रमांसाठी तामिळनाडू विधेयक 2017 आणि औषध आणि दंतचिकित्सामधील पीजी अभ्यासक्रमांसाठी 2017 च्या प्रवेशाला स्थगिती दिली होती. या विधेयकांद्वारे देशातील वैद्यकीय आणि दंत महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी राज्यातील विद्यार्थ्यांना NEET परीक्षेत बसण्यापासून सूट देण्याचे सांगण्यात आले होते.

कोविंद यांनी मंजूर केलेल्या शेवटच्या प्रमुख विधेयकांपैकी एक म्हणजे फौजदारी कायदा (मध्य प्रदेश सुधारणा) विधेयक, 2019, जे या वर्षी 28 जून रोजी मंजूर झाले. यामध्ये अंडरट्रायल कैद्यांना न्यायाधीशांसमोर प्रत्यक्ष हजर न राहता व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंगद्वारे कोर्टात हजर राहण्याची परवानगी देण्यात आली आहे. राष्ट्रपती कोविंद यांनी मंजूर केलेल्या इतर काही प्रमुख विधेयकांमध्ये यूपीचे किमान वेतन (सुधारणा) विधेयक 2017 समाविष्ट आहे, ज्या अंतर्गत बँकांद्वारे वेतन अदा करण्याची तरतूद करण्यात आली आहे. त्यांनी औद्योगिक विवाद (पश्चिम बंगाल सुधारणा) विधेयक 2016, औद्योगिक विवाद (झारखंड सुधारणा) विधेयक 2016, औद्योगिक विवाद (केरळ सुधारणा) विधेयक 2016 यांनाही मंजुरी दिली. औद्योगिक आस्थापनांचे व्यवस्थापन आणि कर्मचारी यांच्यातील वाद मिटवण्यासाठी नियम तयार करणे हा या विधेयकांचा उद्देश होता.