IND vs ENG 1st ODI Analysis : बुमराह-शमीसमोर इंग्लंडचे फलंदाज अपयशी, जुन्या लयीत दिसली रोहित-धवन जोडी


लंडन – भारत आणि इंग्लंड यांच्यातील एकदिवसीय मालिकेतील पहिला सामना भारताने 10 गडी राखून जिंकला आहे. इंग्लंडविरुद्ध एकदिवसीय सामन्यात पाठलाग करताना भारताचा हा सर्वात मोठा विजय आहे. एकदिवसीय क्रिकेटच्या इतिहासात प्रथमच भारताने इंग्लंडचा 10 विकेट्सच्या फरकाने पराभव केला. भारताचा हा विजय अनेक अर्थाने टीम इंडियासाठी महत्त्वाचा आहे. कसोटी मालिकेतील शेवटच्या सामन्यात भारताच्या पराभवानंतर जॉनी बेअरस्टो, बेन स्टोक्स आणि जो रूट यांचे कौतुक केले जात होते. या तिघांना बाद करणे भारतीय गोलंदाजांसाठी कठीण असल्याचे बोलले जात होते.

नाणेफेकीदरम्यान एकदिवसीय आणि टी-20 कर्णधार जोस बटलरनेही या तिघांच्या पुनरागमनाबद्दल आनंद व्यक्त केला. बटलरचा आनंद मात्र फार काळ टिकला नाही. सामना सुरू झाल्यानंतर 33 चेंडूंत तिघेही पॅव्हेलियनमध्ये परतले होते. रुट आणि स्टोक्स 16 चेंडूंत बाद झाले. या सामन्यात भारतीय गोलंदाजांनी अप्रतिम कामगिरी करत इंग्लंडला 110 धावांत रोखले, त्यानंतर रोहित आणि धवनच्या जोडीने सामना सहज जिंकला.

सामन्यातील टर्निंग पॉइंट
सामन्याच्या सुरुवातीला आकाश ढगाळ असल्याने गोलंदाजांना मदत मिळेल याची खात्री होती. अशा परिस्थितीत कर्णधार रोहितने नाणेफेक जिंकून गोलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला. इथून टीम इंडिया सामन्यामध्ये खूप पुढे गेली होती.

परिस्थितीचा फायदा घेत जसप्रीत बुमराहने आपल्या पहिल्याच षटकात जेसन रॉय आणि जो रूटला बाद केले. येथूनच इंग्लंडच्या फलंदाजीची पडझड सुरू झाली. पुढच्याच षटकात शमीने एक विकेट घेतली आणि आठ षटकांतच इंग्लंडचा निम्मा संघ पॅव्हेलियनमध्ये परतला.

कार्स आणि डेव्हिड विली यांच्यात 35 धावांची भागीदारी झाली, तेव्हा इंग्लंडचा संघ लढाऊ धावसंख्या गाठेल असे वाटत होते, पण बुमराहने कार्सला बाद करून इंग्लंडच्या सर्व आशा संपुष्टात आणल्या. यानंतर इंग्लंडचा संपूर्ण संघ सात धावा करून बाद झाला.

दोन्ही कर्णधारांची कामगिरी
या सामन्यात रोहित शर्माने जोस बटलरवर पूर्णपणे वर्चस्व गाजवले. प्रथम गोलंदाजी करताना त्याने शानदार कर्णधारपद निभावले. बुमराह चांगल्या लयीत होता, त्यामुळे त्याला सलग पाच षटके मिळाली. शमीच्या जागी हार्दिकला गोलंदाजी देण्यात आली. हार्दिकने फारशी छाप पाडली नाही, त्यानंतर प्रसिद्ध कृष्णाला आणले आणि कृष्णाने मोईन अलीला बाद केले. शेवटी चहलला ओव्हर देत शेपटीच्या फलंदाजांना गुगलीने गुंडाळण्याचा प्रयत्न केला. जर ही युक्ती कामी आली नाही, तर शमी आणि बुमराहला पुन्हा आणले. बाऊन्सर आणि यॉर्करची रणनीती अवलंबली आणि इंग्लंडला स्वस्तात बाद केले. रोहितने बॅटनेही चमत्कार केला आणि 58 चेंडूत 76 धावांची शानदार खेळी खेळली. सामन्याआधीही त्याने आक्रमक खेळणार असल्याचे सांगितले होते आणि तसेच केले.

या सामन्यात जोस बटलरसाठी काहीही योग्य झाले नाही. इंग्लंडच्या टॉप ऑर्डरच्या अपयशानंतर तो फलंदाजीला आला आणि त्याने सर्वाधिक 30 धावा केल्या. सुरुवातीला त्याने आक्रमक खेळ केला आणि नंतर सावधपणे फलंदाजी केली, पण शमीच्या बाऊन्सरवर मोठा खेळ करण्याच्या प्रक्रियेत तो सीमारेषेवर झेलबाद झाला. दुसऱ्या डावात लक्ष्याचा बचाव करताना त्यांना फारसे काही करता आले नाही, पण पॉवरप्लेमध्येच इंग्लंडच्या गोलंदाजांचा जो उत्साह भारतीय गोलंदाजीत होता, तो दिसून आला नाही.

भारतासाठी कसा होता सामना
सकारात्मक बाजू : या सामन्यात भारतीय संघासाठी सर्व काही सकारात्मक राहिले. पहिला गोलंदाजांनी विक्रम केला. बुमराहने सहा आणि शमीने तीन विकेट घेतल्या. इंग्लंडसारखा बलाढय़ संघ 110 धावांत गुंडाळला गेला, त्यानंतर रोहित आणि धवनने कमाल केली. दोघांनी मिळून 114 धावा केल्या आणि भारताला 10 गडी राखून विजय मिळवून दिला. ही जोडी पुन्हा आपल्या जुन्या स्टाईलमध्ये दिसली.

नकारात्मक बाजू: खेळपट्टी वेगवान गोलंदाजांना मदत करत असूनही हार्दिक पांड्या फार काही करू शकला नाही. त्याने चार षटकांत 22 धावा दिल्या आणि त्याला एकही विकेट मिळाली नाही. त्याचबरोबर चहललाही आपल्या फिरकीच्या जाळ्यात शेपटीच्या फलंदाजांना अडकवता आले नाही. त्याने दोन षटकात 10 धावाही दिल्या. शिखर धवनने रोहितसोबत शतकी भागीदारी केली, पण त्याने अतिशय संथ गतीने धावा केल्या. धवनने 54 चेंडूत 31 धावा केल्या. येत्या सामन्यांमध्ये त्याला त्याचा स्ट्राईक रेट सुधारावा लागेल.

इंग्लंडसाठी कसा होता सामना
सकारात्मक बाजू : या सामन्यात इंग्लंड संघासाठी काहीही सकारात्मक घडले नाही. कर्णधार बटलरने 30 चेंडूत 32 धावांची खेळी करत झुंज देण्याचा प्रयत्न केला. हीच गोष्ट इंग्लंडला त्यांच्या बाजूने घेता येईल.

नकारात्मक बाजू : या सामन्यात इंग्लंडचे चार फलंदाज खातेही उघडू शकले नाहीत. यामध्ये जेसन रॉय, जो रूट, बेन स्टोक्स आणि लियाम लिव्हिंगस्टोन यांचा समावेश आहे. केवळ चार खेळाडूंना दुहेरीचा आकडा गाठता आला. त्यातील तीन अष्टपैलू किंवा गोलंदाज होते. कर्णधार बटलरने सर्वाधिक 30 धावा केल्या. गोलंदाजी करतानाही एकाही गोलंदाजाने लढण्याची जिद्द दाखवली नाही. दुसऱ्या डावात संपूर्ण इंग्लंड संघाचे खांदे झुकले. याच कारणामुळे गोलंदाजांना खेळपट्टीकडूनही मदत मिळाली नाही.