Big Decision: 18 ते 59 वयोगटातील लोकांना कोविड लसींचा मोफत डोस, 15 जुलैपासून विशेष मोहीम


नवी दिल्ली – देशात कोरोनाच्या वाढत्या संसर्गाच्या पार्श्वभूमीवर सरकारने 18 ते 59 वयोगटातील लोकांना कोविड लसींचे मोफत डोस देण्याचा निर्णय घेतला आहे. 15 जुलैपासून यासाठी विशेष मोहीम सुरू होणार आहे. या 75 दिवसांच्या मोहिमेअंतर्गत सरकारी लसीकरण केंद्रांवर कोविड लसीचे अतिरिक्त डोस मोफत दिले जाणार आहेत.

अधिकृत सूत्रांनी बुधवारी सांगितले की, स्वातंत्र्याच्या 75 व्या वर्धापन दिनानिमित्त, सरकारने कोविडच्या खबरदारीच्या डोसला प्रोत्साहन देण्यासाठी अमृत महोत्सवाच्या रूपात ही मोहीम राबविण्याचा निर्णय घेतला आहे.

आतापर्यंत 1 टक्क्यांहून कमी लोकांना मिळाला आहे सावधगिरीचा डोस
देशात 18 ते 59 वयोगटातील 77 कोटी लोकांना खबरदारीचा डोस द्यायचा आहे. त्यापैकी 1 टक्‍क्‍यांहून कमी लोकांना आतापर्यंत खबरदारीचा डोस देण्यात आला आहे. तथापि, 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयोगटातील अंदाजे 160 दशलक्ष पात्र लोकसंख्येपैकी सुमारे 26 टक्के तसेच आरोग्यसेवा आणि अग्रभागी कामगारांना बूस्टर डोस मिळाला आहे, असे अधिकृत सूत्रांनी सांगितले.

सहा महिन्यांनी लस दिल्यानंतर कमी होते अँटीबॉडीची पातळी
एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, देशातील बहुतांश लोकांना सुमारे नऊ महिन्यांपूर्वी कोविड लसीचा दुसरा डोस मिळाला होता. इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) आणि इतर आंतरराष्ट्रीय संशोधन संस्थांच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की दोन्ही डोस घेतल्यानंतर व्यक्तीच्या शरीरातील अँटीबॉडीची पातळी सुमारे सहा महिन्यांनी कमी होते. अशा परिस्थितीत बूस्टर किंवा सावधगिरीचा डोस दिल्याने रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होते. त्यामुळे सरकारने 75 दिवसांसाठी विशेष मोहीम राबविण्याचा निर्णय घेतला आहे. या अंतर्गत 18 ते 59 वयोगटातील लोकांना सरकारी केंद्रांवर मोफत खबरदारीचे डोस दिले जातील.

गेल्या आठवड्यातच केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने कोविड लसींच्या दुसऱ्या सावधगिरीच्या डोसमधील अंतर 9 महिन्यांवरून 6 महिन्यांपर्यंत कमी केले आहे. म्हणजेच दुसऱ्या इंजेक्शननंतर सहा महिन्यांनी बूस्टर डोस घेता येतो. लसीकरणावरील राष्ट्रीय तांत्रिक सल्लागार गटाच्या (NTAGI) शिफारशीच्या आधारे हा निर्णय घेण्यात आला आहे.

सध्या ‘हर घर दस्तक अभियान 2.0’
लसीकरणाला गती देण्यासाठी आणि बूस्टर डोसला प्रोत्साहन देण्यासाठी केंद्र सरकारने 1 जूनपासून राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये ‘हर घर दस्तक अभियान 2.0’ ची दुसरी फेरी सुरू केली होती. ही दोन महिन्यांची मोहीम आता सुरू आहे. सरकारी आकडेवारीनुसार, भारतातील 96 टक्के लोकसंख्येला कोविड लसीचा पहिला डोस देण्यात आला आहे, तर 87 टक्के लोकांनी दोन्ही डोस घेतले आहेत.