Report : अन्नामध्ये अतिरिक्त मीठ टाकल्याने वाढू शकतो अकाली मृत्यूचा धोका


यूकेमधील सुमारे अर्धा दशलक्ष लोकांच्या नवीन अभ्यासात असा दावा करण्यात आला आहे की जे लोक सतत आपल्या अन्नात जास्त मीठ घालतात, त्यांच्या अकाली मृत्यूचा धोका 28 टक्क्यांनी वाढतो. युरोपियन हार्ट जर्नलच्या ताज्या अंकात प्रसिद्ध झालेल्या अहवालानुसार, सर्वसामान्य लोकसंख्येतील 100 पैकी तीन जणांना यामुळे जीव गमवावा लागत आहे.

यूकेमधील बायोबँक प्रकल्पांतर्गत, या अभ्यासाने लोकांना अनेक प्रश्न विचारले, जसे की ते अन्नात अतिरिक्त मीठ घालतात का? हा अभ्यास 2006 ते 2010 पर्यंत चालला. परिणामांवरून असे दिसून आले की जे लोक अन्नात अतिरिक्त मीठ घालतात, त्यांचे आयुर्मान इतरांपेक्षा कमी होते. दुसऱ्या श्रेणीत वय जास्त असल्याचे आढळून आले.

पॅकेज्ड फूडमुळे जास्त धोका
तज्ज्ञांच्या मते, पॅकबंद आणि पॅकबंद खाद्यपदार्थांमध्ये सोडियम मोजणे शक्य नसते. या प्रक्रिया केलेल्या पदार्थांमध्ये मोठ्या प्रमाणात मीठ असू शकते. दुसऱ्या डायनिंग टेबलवर बसल्यानंतर जेवणात अतिरिक्त मीठ घालणे, ही एक सामान्य सवय असू शकते, परंतु या सवयीमुळे आरोग्याचे धोके आणखी वाढतात. त्याचे तोटे आपण दीर्घकाळात पाहतो, पण तोपर्यंत खूप उशीर झालेला असतो.

थोडे कमी केले तरी मिळतो मोठा दिलासा

  • अमेरिकेचे आरोग्य तज्ज्ञ लू की यांच्या मते, अशा प्रकारचा हा पहिलाच अभ्यास आहे, ज्यामध्ये मीठामुळे अकाली मृत्यूचा इशारा देण्यात आला आहे.
  • यावरून असे म्हणता येईल की आपल्या खाण्याच्या सवयी सुधारल्या पाहिजेत.
  • जेवणात मीठ थोडे कमी करणे, आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही