New UK prime minister : 5 सप्टेंबरला होणार ब्रिटनच्या नव्या पंतप्रधानाच्या नावाची घोषणा


लंडन – टोरी नेतृत्व निवडणुकीसाठी जबाबदार असलेल्या संस्थेने सोमवारी सांगितले की ब्रिटनच्या गव्हर्निंग कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाच्या नवीन नेत्याची घोषणा 5 सप्टेंबर रोजी केली जाईल. हा नेता ब्रिटनच्या पंतप्रधानपदी बोरिस जॉन्सनची जागा घेईल. 1922 मध्ये कंझर्व्हेटिव्ह बॅकबेंच खासदारांच्या समितीने निवडणुकीचे वेळापत्रक आणि नियम सेट केले, जे अधिकृतपणे उघडतील आणि मंगळवारी नामांकनासाठी बंदही होतील. आतापर्यंत, माजी ब्रिटिश भारतीय मंत्री ऋषी सुनक आणि परराष्ट्र सचिव लिझ ट्रस यांसारख्या प्रमुख उमेदवारांच्या नेतृत्वाखाली 11 उमेदवारांनी निवडणूक लढवण्याचा आपला इरादा जाहीर केला आहे.

1922 समितीचे अध्यक्ष सर ग्रॅहम ब्रॅडी म्हणाले की आम्ही हे सुरळीत, स्वच्छ आणि वेगाने पूर्ण व्हावे यासाठी आम्ही खूप उत्सुक आहोत. नव्या नेत्याचे नाव 5 सप्टेंबरला जाहीर करावे. सोमवारी झालेल्या महत्त्वपूर्ण बैठकीत समितीने मतदान केलेल्या नवीन नियमांचा अर्थ असा आहे की, कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाचे नेते बनण्यासाठी स्वत:ला पुढे करणाऱ्या संसदेच्या टोरी सदस्यांना किमान 20 इतर आधार असणे, टोरी खासदारांशिवाय मतदानाला जावे लागेल. या उमेदवारांना पुढील फेरीत जाण्यासाठी किमान 30 मतांची आवश्यकता असेल किंवा फक्त 10 टक्के टोरी खासदारांपेक्षा कमी.

पहिले मतदान बुधवारी आणि दुसरे गुरुवारी होणार असून, स्पर्धा जवळ येईल. शेवटच्या दोन उमेदवारांपर्यंत पोहोचण्याची शर्यत या आठवड्याच्या अखेरीस संपली नाही, तर पुढील आठवड्यात आणखी मतपत्रिका घेण्याची तरतूद आहे. कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाच्या 358 खासदारांपैकी अनेकांनी ते कोणाला पाठिंबा देतील, हे अद्याप जाहीर केलेले नाही आणि निवडलेल्या नावांची पुढील काही आठवड्यांत स्पष्टता होण्याची शक्यता आहे.