IND vs ENG Playing-11 : इंग्लंडमध्ये आठ वर्षांनंतर एकदिवसीय मालिका जिंकण्यासाठी उतरणार टीम इंडिया, आज ओव्हलवर पहिला सामना


लंडन – इंग्लंडने भारताविरुद्ध आतापर्यंत आठ मालिका जिंकल्या आहेत. अशा स्थितीत रोहित शर्माची नजर मालिका जिंकण्यावर असेल. या मालिकेत भारतीय फलंदाज पहिल्याच चेंडूपासून मोठे फटके मारणे टाळतील, पण संघाने आक्रमक भूमिका कायम ठेवली पाहिजे, असे मत भारतीय कर्णधार रोहित शर्माने व्यक्त केले.

इंग्लंडविरुद्ध आक्रमक पध्दतीचा अवलंब करत टी-20 मालिका जिंकणाऱ्या टीम इंडियासमोर आता मंगळवारपासून ओव्हलपासून सुरू होणारी तीन एकदिवसीय सामन्यांची मालिका जिंकण्याचे आव्हान असेल. मात्र, सर्वांचे लक्ष टी-20 विश्वचषकावर आहे. असे असूनही रोहित शर्मा, विराट कोहली, श्रेयस अय्यर, शिखर धवन यांसारख्या फलंदाजांसाठी ही मालिका खूप महत्त्वाची आहे.

भारताने आतापर्यंत इंग्लंडकडून एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 10 मालिका जिंकल्या आहेत, परंतु इंग्लिश भूमीवर फक्त तीन मालिका जिंकल्या आहेत (1986 मध्ये 1-1 बरोबरीसह, ज्यामध्ये भारताला विजेता घोषित करण्यात आले होते). आठ वर्षांपूर्वी 2014 मध्ये त्यांनी इंग्लंडमध्ये शेवटचा 3-1 असा विजय मिळवला होता.

इंग्लंडने भारताविरुद्ध आतापर्यंत आठ मालिका जिंकल्या आहेत. अशा स्थितीत रोहित शर्माची नजर मालिका जिंकण्यावर असेल. या मालिकेत भारतीय फलंदाज पहिल्याच चेंडूपासून मोठे फटके मारण्याचे टाळतील, पण संघाने आक्रमक भूमिका कायम ठेवली पाहिजे, असे मत भारतीय कर्णधार रोहित शर्माने व्यक्त केले.

संघात काही बदल होणार असल्याचे रोहितने सांगितले
इंग्लंडने गेल्या काही वर्षांत आपल्या आक्रमक खेळाने एकदिवसीय क्रिकेट खेळण्याची पद्धत पूर्णपणे बदलून टाकली आहे. त्याचा फायदा संघाला 2019 चा विश्वचषक जिंकून मिळाला. यंदा ऑस्ट्रेलियात होणाऱ्या टी-20 विश्वचषकाकडे पाहता रोहित म्हणतो की, संघाचा प्रत्येक सामना आता पांढऱ्या चेंडूच्या स्वरूपात महत्त्वाचा असेल.

इंग्लंडविरुद्धच्या तिसऱ्या टी-20 सामन्यानंतर तो म्हणाला की, आमच्यासाठी सर्व सामने महत्त्वाचे आहेत. एकदिवसीय सामन्यांना प्राधान्य नाही, असा विचार करून आम्ही खेळू शकत नाही, परंतु प्रत्येक खेळाडूवर कामाचा ताण लक्षात ठेवावा लागेल. आम्ही काही बदल करू, पण आमचा उद्देश सामना जिंकणे आहे.

शिखर धवनसारख्या खेळाडूसाठी ही मालिका महत्त्वाची ठरणार आहे, जो केवळ एकदिवसीय स्वरूपात भारताचे प्रतिनिधित्व करतो, कारण त्याला आगामी वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर संघाचे नेतृत्व करायचे आहे. आंतरराष्ट्रीय स्तरावर मर्यादित संधी मिळूनही या डावखुऱ्या फलंदाजाने सातत्याने चांगली कामगिरी केली आहे.

विराटच्या बॅटवर असेल नजर
या मालिकेतून विराट कोहलीच्या लयीत परतण्याची प्रतीक्षा आहे. या दौऱ्यावरही कसोटी आणि टी-20 मध्ये त्याच्या बॅटमधून धावा निघालेल्या नाहीत. संघाचा नवा दृष्टिकोन पाहता, पहिल्या चेंडूपासून धावा काढण्याचे दडपण त्यांच्यावर असेल, पण वन-डे फॉरमॅट असल्याने त्यांना पुन्हा गती मिळण्यासाठी आणखी थोडा वेळ मिळेल.

रविवारी झालेल्या टी-20 सामन्यात त्याने 6 चेंडूंच्या खेळीत शानदार चौकार आणि एक षटकार ठोकला, पण अधिक आक्रमक पध्दतीचा अवलंब करण्याचा फटका त्याला सहन करावा लागला. इंग्लंडविरुद्ध विराटचा रेकॉर्ड उत्कृष्ट राहिला आहे. त्याने 33 सामन्यात 45.06 च्या सरासरीने 1307 धावा केल्या आहेत, ज्यात तीन शतके आणि नऊ अर्धशतकांचा समावेश आहे. 122 ही त्याची इंग्लंडविरुद्धची सर्वोच्च धावसंख्या आहे.

तर इऑन मॉर्गनच्या निवृत्तीनंतर इंग्लंडचा पूर्णवेळ कर्णधार म्हणून जॉस बटलरची ही पहिली वनडे मालिका असेल. इंग्लंडला येथे टी-20 मालिकेतील निराशा दूर करायची आहे. खुद्द कर्णधारालाही खराब कामगिरी मागे टाकून पुन्हा गती मिळवायला आवडेल. मात्र, बेन स्टोक्स, जो रूट आणि जॉनी बेअरस्टो यांसारख्या दिग्गजांच्या आगमनाने संघाला खूप बळ मिळेल. रूट आणि बेअरस्टो यांचा एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये भारताविरुद्धचा रेकॉर्ड उत्कृष्ट आहे.

संभाव्य 11 खेळाडू
भारत: रोहित शर्मा (कर्णधार), शिखर धवन, विराट कोहली/श्रेयस अय्यर, ऋषभ पंत, सूर्यकुमार यादव, हार्दिक पंड्या, रवींद्र जडेजा, जसप्रीत बुमराह, मोहम्मद शमी, शार्दुक ठाकूर/संविद कृष्णा, युझवेंद्र चहल.

इंग्लंड: जेसन रॉय, जॉनी बेअरस्टो, जो रूट, जोस बटलर (कर्णधार आणि यष्टिरक्षक), बेन स्टोक्स, लियाम लिव्हिंगस्टोन, मोईन अली, सॅम करन, डेव्हिड विली, मॅथ्यू पार्किन्सन, रीस टोपली.