Gyanvapi Case: ज्ञानवापी प्रकरणात नवा ट्विस्ट, हिंदू बाजूने स्थापन केली नवी ट्रस्ट ; आज सुनावणी


वाराणसी – वाराणसीच्या ज्ञानवापी-श्रृंगार गौरी प्रकरणाची सुनावणी मंगळवारी जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात होणार आहे. मात्र त्याआधीच या प्रकरणात नवा ट्विस्ट आला आहे. या प्रकरणात, वाराणसीतील रहिवासी चार महिला याचिकाकर्त्यांनी हिंदू बाजूच्या वतीने ट्रस्ट स्थापन केली आहे. या ट्रस्टकडे न्यायालयीन प्रकरण पाहण्याची जबाबदारी असेल.

या ट्रस्टमध्ये दिल्लीची रहिवासी राखी सिंग वगळता लक्ष्मी देवी, सीता साहू, मंजू व्यास आणि आणखी एका महिला याचिकाकर्त्याचा समावेश आहे. या संदर्भात हिंदू पक्षाचे वकील सुधीर त्रिपाठी यांनी याला दुजोरा दिला आहे. सूत्रांच्या माहितीनुसार, ट्रस्टची नोंदणीही झाली असून, सायंकाळी उद्घाटन होणार आहे. त्याला श्री आदि महादेव काशी धर्मालय मुक्ति न्यास असे नाव देण्यात आले आहे.

सुनावणीचा खर्च उचलणार ट्रस्ट
ट्रस्टकडे न्यायालयीन प्रकरण पाहण्याची जबाबदारी दिली जात आहे. ज्ञानवापी खटल्यातील सुनावणीचा खर्च ट्रस्ट उचलणार आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, उद्घाटन समारंभाला चार फिर्यादी महिला आणि हिंदू बाजूचे सर्व वकील उपस्थित राहणार आहेत. यासोबतच सर्वोच्च न्यायालयातील ज्येष्ठ वकील हरिशंकर जैन, विष्णू जैन, उच्च न्यायालयाच्या वकील रंजना अग्निहोत्री आदींनाही स्थगिती मिळू शकते.

ही ट्रस्ट संपूर्ण प्रकरणातील खर्चासह सर्व जबाबदाऱ्यांवर देखरेख करेल. खटल्यांच्या प्रगतीचा वेळोवेळी आढावा घेऊन पुढील रणनीतीही ठरवली जाईल. या अगोदर अनेक लोकांच्या वतीने दावे दाखल करूनही बॅनरचा अभाव होता.

गेल्या सुनावणीत महिला फिर्यादी राखी सिंह यांच्या वतीने वकील हरिशंकर जैन, सुधीर त्रिपाठी, सुभाष नंदन चतुर्वेदी आणि मदन मोहन यादव यांना हटवण्यासाठी अर्ज करण्यात आला होता. यानंतर हिंदू पक्षाच्या वतीने श्री आदि महादेव काशी धर्मालय मुक्ती ट्रस्टची स्थापना करण्यात आली आहे.

जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात महत्त्वाची सुनावणी
वाराणसीच्या ज्ञानवापी संकुलात असलेल्या शृंगार गौरीचे नियमित दर्शन आणि इतर देवतांच्या रक्षणासंदर्भात मंगळवारी जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात महत्त्वपूर्ण सुनावणी होणार आहे. या प्रकरणी अंजुमन इनझानिया मस्जिद कमिटीने (मुस्लिम बाजूने) दाखल केलेल्या 51 मुद्यांवर आक्षेपांवर युक्तिवाद पूर्ण केला आहे.

आज, मुस्लीम बाजू, न्यायालयात कायदेशीर मुद्द्यांवर युक्तिवाद करत, न्यायालयाला विनंती करेल की ऑर्डर 7 नियम 11 नुसार हा खटला चालवता येणार नाही आणि राखी सिंगसह 5 महिलांनी दाखल केलेला दावा फेटाळण्यात यावा. जिल्हा न्यायाधीश डॉ.अजय कृष्ण विश्वेश यांच्या न्यायालयात सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानुसार पाच महिलांनी शृंगार गौरीचे नियमित दर्शन घेण्यासाठी 51 मुद्यांवर दाखल केलेल्या प्रकरणाची सुनावणी सुरू आहे.

या खटल्याच्या समर्थनार्थ हिंदू बाजूचे वकील करणार युक्तिवाद
फिर्यादीचे वकील अनुपम द्विवेदी यांनी सांगितले की, येत्या तारखेला मुस्लीम बाजूच्या टीकेबाबत चर्चेनंतर पाच महिलांच्या बाजूने हिंदू बाजूचे वकील दाव्याच्या समर्थनार्थ युक्तिवाद सादर करून परिस्थिती स्पष्ट करतील. या आधारावर, आम्ही न्यायालयात सांगू की ही बाब कायम ठेवण्यायोग्य आहे आणि येथे विशेष पूजा स्थान विधेयक 1991 लागू होणार नाही.