PM Fasal Bima Yojana : पीक खराब झालेले शेतकरी अशाप्रकारे करु शकतात भरपाईसाठी अर्ज, मिळतील एवढे पैसे


आपल्या देशात अनेक प्रकारच्या योजना चालवल्या जातात, ज्याचा उद्देश गरजू आणि गरीब घटकांपर्यंत पोहोचणे हा आहे. विविध विभागांसाठी योजना आहेत, ज्यामध्ये मुलांसाठी शिक्षण योजना, कुटुंबांसाठी रेशन योजना आणि तरुणांसाठी रोजगार योजना अशा अनेक योजना देशात सुरू आहेत. अशीच एक योजना देशातील अन्नदात्यांसाठी सुरू आहे. वास्तविक, या योजनेचे नाव आहे प्रधानमंत्री पीक विमा योजना, ज्या अंतर्गत शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान झाल्यास त्यांना आर्थिक मदत दिली जाते. पण त्यासाठी अर्ज कसा करायचा हे अनेक शेतकऱ्यांना माहीत नाही? किंवा त्याची प्रक्रिया काय आहे? तर आम्ही आज तुम्हाला याबद्दल सांगणार आहोत.

काय आहे योजना, ती कसे कार्य करते?
वास्तविक, या योजनेचे नाव प्रधानमंत्री पीक विमा योजना आहे, ज्यामध्ये पीक खराब झाल्यास किंवा नुकसान झाल्यास विमा संरक्षण उपलब्ध आहे. नैसर्गिक कारणांमुळे शेतकऱ्याचे पीक नष्ट झाले, तर सर्वप्रथम विमा कंपनीला 72 तासांच्या आत या संदर्भात माहिती देणे आवश्यक आहे.

माहिती मिळताच विमा कंपनीचे अधिकारी शेताची पाहणी करतात. ते पीक किती खराब झाले ते पाहतात, म्हणजे ते मूल्यांकन करतात आणि अहवाल तयार करतात आणि विमा कंपनीला सादर करतात. ही प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई दिली जाते. नुकसान भरपाई विमा आणि अपव्यय या आधारे दिली जाते, म्हणजेच त्यानुसार पैसे मिळतात.

असा करता येईल अर्ज :-

 • सर्वप्रथम तुम्हाला प्रधानमंत्री पीक विमा योजनेच्या अधिकृत वेबसाइट pmfby.gov.in वर जावे लागेल.
 • त्यानंतर येथे ‘शेतकरी कॉर्नर’ वर क्लिक करा
 • त्यानंतर मोबाईल क्रमांकाने लॉगिन करा, परंतु तुमचे येथे खाते नसेल, तर अतिथी शेतकरी म्हणून तुम्ही येथे लॉगिन करू शकता
 • नंतर नाव, वय, राज्य आणि पत्ता इत्यादी सर्व आवश्यक कागदपत्रे प्रविष्ट करा.
 • शेवटी सबमिट करा.

ही कागदपत्रे आवश्यक आहेत:-

 • आधार कार्ड
 • शिधापत्रिका
 • बँक खाते क्रमांक (आधारशी जोडलेला)
 • पासपोर्ट आकाराचा फोटो
 • शेत खसरा क्रमांक
 • निवास प्रमाणपत्र
 • जर शेत भाड्याचे असेल तर मालकाशी केलेल्या कराराची छायाप्रतही जोडवी लागेल.