फक्त 50 रुपयांत ऑनलाइन बनवा डुप्लिकेट पॅन कार्ड, जाणून घ्या कधी करता येईल वापर?


पॅन कार्डचा वापर बँकेत खाते उघडण्यासाठी आणि अनेक आर्थिक व्यवहार करण्यासाठी केला जातो. यासोबतच सरकारी संस्था आणि आर्थिक कामांसाठी पॅनकार्डचा वापर केला जातो. अशा परिस्थितीत पॅन कार्ड हे एक प्रमुख दस्तऐवज बनले आहे, ते आधार कार्डशी लिंक करण्याची अंतिम तारीख 31 मार्च 2022 पर्यंत देण्यात आली होती. आता लिंक करण्यासाठी 1000 रुपये शुल्क भरावे लागणार आहे.

पॅन कार्डची वैधता आयुष्यभर टिकते, ते वेळोवेळी अपडेट केले जाऊ शकते, परंतु एक व्यक्ती दुसरे पॅन कार्ड ठेवू शकत नाही. असे केल्यास त्याला 10,000 रुपये दंड भरावा लागू शकतो. अशा परिस्थितीत डुप्लिकेट पॅनकार्ड म्हणजे काय, जे पॅनकार्ड धारक व्यक्ती बनवू शकते, त्याचा उपयोग काय आणि ते किती काळ वैध आहे, असा प्रश्न उपस्थित होतो.

डुप्लिकेट पॅन कार्ड म्हणजे काय?
हे देखील मूळ पॅनकार्डसारखे आहे, जे कोणत्याही पॅनकार्ड धारकाद्वारे बनवता येते. ते बनवण्यासाठी फक्त 50 रुपये फी भरावी लागेल. मूळ पॅनकार्डप्रमाणेच ते वैध मानले जाते. पॅन धारक ते कुठेही वापरू शकतात, मग ते बँकेत खाते उघडण्यासाठी असो किंवा कोणत्याही आर्थिक व्यवहारासाठी ते सर्वत्र वापरले जाऊ शकते.

डुप्लिकेट पॅन कार्ड कधी आणि का वापरावे?
पॅनकार्ड हे एक महत्त्वाचे दस्तऐवज आहे, त्यामुळे ते सुरक्षित ठेवणे अत्यंत गरजेचे आहे. परंतु अनेकदा असे दिसून येते की पॅन कार्डची मूळ प्रत पर्समध्ये किंवा खिशात ठेवल्याने ती एकतर हरवली जाते किंवा पर्ससोबत चोरीला जाते, त्यामुळे दुसरी प्रत बनवण्यात अडचणींना सामोरे जावे लागते. अशा वेळी डुप्लिकेट पॅन कार्ड तुमच्या कामी येऊ शकते. मूळ कागदपत्राच्या जागी वापरण्यासाठी व्यक्ती आयटी विभागाकडून डुप्लिकेट पॅन कार्ड मिळवू शकतात आणि तुमच्या पॅन कार्डची मूळ प्रत हरवली, तरी ती जतन केली जाईल.

डुप्लिकेट पॅन कार्ड कधी मागवता येईल?
तुमचे मूळ हरवले, खराब झाले किंवा चोरीला गेल्यास, तुम्ही डुप्लिकेट कार्डची विनंती करू शकता. तसेच, पत्ता, स्वाक्षरी आणि इतर तपशीलांमध्ये कोणताही बदल आहे. त्याच वेळी, तुम्ही तुमची मूळ प्रत सुरक्षित ठेवण्यासाठी देखील वापरू शकता.

डुप्लिकेट पॅन कार्डसाठी असा कराल अर्ज

 • tin-nsdl.com वर TIN-NSDL च्या अधिकृत पोर्टलला भेट द्या
 • पेजच्या डाव्या कोपर्‍यात उपलब्ध असलेल्या “इन्स्टंट लिंक” पर्यायावर क्लिक करा.
 • आता “ऑनलाइन पॅन सेवा” अंतर्गत “पॅन ऑनलाइन अर्ज करा” वर जा.
 • “पॅन कार्डचे पुनर्मुद्रण” वर खाली स्क्रोल करा.
 • आता पॅन कार्ड रिप्रिंट करण्यासाठी तपशील पर्यायाखाली दिलेल्या लिंकवर क्लिक करा.
 • तुम्हाला “पॅन कार्डच्या पुनर्मुद्रणासाठी विनंती” या ऑनलाइन अर्ज पृष्ठावर पुनर्निर्देशित केले जाईल.
 • सर्व आवश्यक तपशील भरा. तुमचा पॅन क्रमांक, तुमचा आधार क्रमांक तुमच्या पॅन कार्डशी लिंक केलेला आहे, तुमचा महिना आणि जन्म वर्ष.
 • माहिती घोषणा बॉक्स तपासा, कॅप्चा कोड प्रविष्ट करा आणि अर्ज सबमिट करा.
 • सर्व तपशीलांची पुष्टी करा आणि OTP प्राप्त करण्यासाठी एक मोड निवडा.
 • OTP एंटर करा आणि पुढे जा.
 • पेमेंटची पद्धत निवडा. जर पॅन भारतात पाठवायचे असेल तर त्याची किंमत 50 रुपये असेल. जर ते भारताबाहेर पाठवायचे असेल तर त्याची किंमत 959 रुपये असेल.
 • याव्यतिरिक्त, आपल्याकडे डुप्लिकेट भौतिक पॅन कार्डऐवजी ई-पॅन कार्ड ऑर्डर करण्याचा पर्याय देखील असेल.
 • आवश्यक पेमेंट पूर्ण करा. त्यानंतर तुम्हाला तुमच्या रेकॉर्डसाठी पोचपावती क्रमांक दिला जाईल.