IND vs ENG : इंग्लंडमध्ये सलग चौथी मालिका जिंकण्यासाठी उतरणार भारत, विराट कोहलीकडे सर्वांच्या नजरा, असा असू शकतो संघ


एजबॅस्टन – भारत आणि इंग्लंड यांच्यातील तीन सामन्यांच्या टी-20 मालिकेतील दुसरा सामना शनिवारी (9 जुलै) बर्मिंगहॅम येथे खेळवला जाणार आहे. टीम इंडिया मालिकेत 1-0 ने आघाडीवर आहे. हा सामना जिंकून ते मालिकेत अजिंक्य आघाडी घेण्यास उतरतील. जर भारताने हा सामना जिंकला, तर ते इंग्लंडमध्ये सलग चौथी टी-20 मालिका जिंकतील. यापूर्वी टीम इंडियाने 2021 मध्ये 3-2, 2018 मध्ये 2-1 आणि 2017 मध्ये 2-1 अशी मालिका जिंकली होती.

या सामन्याद्वारे पाच महिन्यांनंतर टी-20 क्रिकेटमध्ये पुनरागमन करणारा भारताचा स्टार फलंदाज विराट कोहली त्याच्या दीर्घकाळ खराब फॉर्ममधून मुक्त होण्यासाठी प्रचंड दबावाखाली असेल. कोहली फेब्रुवारीमध्ये शेवटचा टी-20 आंतरराष्ट्रीय सामना खेळला होता. ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये झालेल्या T20 विश्वचषकात भारताच्या खराब कामगिरीनंतर तो फक्त दोन T20 खेळला आहे. यादरम्यान तो फक्त आयपीएलमध्ये टी-20 क्रिकेट खेळला, पण त्यातही सर्वोत्तम कामगिरी करू शकला नाही.

रोहितसोबत ओपन करू शकतो
कोहली आणि इतर वरिष्ठ खेळाडूंना संघाच्या रोटेशन धोरणानुसार नियमित विश्रांती दिली जाते. दीपक हुड्डासारख्या युवा खेळाडूला त्याचे स्थान देण्यात आले आणि त्याचा फॉर्म लक्षात घेता त्याला संघातून बाहेर काढणे कठीण होईल. इंग्लंडविरुद्धच्या मालिकेतील पहिल्या सामन्यात हुडाने कोहलीच्या आदेशानुसार फलंदाजी करत 17 चेंडूत 33 धावा केल्या होत्या. त्याला कायम ठेवल्यास कोहलीला कर्णधार रोहित शर्मासोबत डावाची सुरुवात करावी लागेल. अशा परिस्थितीत इशान किशनला बाहेर राहावे लागणार आहे. कोहलीने डावाची सुरुवात करताना टी-20 मधील शेवटचे अर्धशतक झळकावले.

कामगिरीवर अवलंबून आहे भविष्य
कोहलीला वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या पाच सामन्यांच्या टी-20 मालिकेतही ब्रेक देण्यात आला आहे. अशा स्थितीत इंग्लंडविरुद्धचे आगामी दोन सामने या फॉरमॅटमधील त्यांचे भवितव्य लक्षात घेता अत्यंत महत्त्वाचे ठरणार आहेत. कोहलीने अनेकवेळा स्वत:ला सिद्ध केले आहे पण युवा खेळाडूंचा निर्भीड खेळ पाहता, त्याला पुन्हा आपल्या ओळखीच्या रंगात परतावे लागणार आहे. कोरोना संसर्गामुळे कसोटी सामना खेळू न शकलेल्या इंग्लंडविरुद्धच्या पहिल्या सामन्यात रोहितने पुनरागमन केले आहे. पहिल्या सामन्यात भारतीय खेळाडू पारंपरिक शैलीत खेळले नाहीत कारण विश्वचषकातील खराब कामगिरीचेही हेच कारण होते. पॉवरप्लेमध्ये 66 धावा झाल्या आणि विकेट पडल्यानंतरही धावा होत राहिल्या. भारताला मात्र ‘फिनिशिंग’वर काम करावे लागणार आहे.

पंत-जडेजा परतल्याने दमदार फलंदाजी
विराट कोहली, ऋषभ पंत, जसप्रीत बुमराह, रवींद्र जडेजा आणि श्रेयस अय्यर हे देखील टी-20 संघात सामील झाले आहेत. पहिल्या सामन्यात भारताला एका फलंदाजाची उणीव भासली, जरी संघाने 198 धावा केल्या. अक्षर पटेलच्या जागी जडेजा आल्याने फलंदाजी मजबूत दिसत आहे. भुवनेश्वर कुमारने नव्या चेंडूवर छाप पाडली आणि आता बुमराहही त्याच्यासोबत येईल. अर्शदीपचे पदार्पण यशस्वी ठरले पण पुढील दोन सामन्यांसाठी तो संघात नाही. त्यांच्या जागी उमरान मलिकची निवड करण्यात आली आहे.

इंग्लंडला बटलर-मोईनकडून खूप आशा
हार्दिक पांड्याने बॅट आणि बॉल या दोन्ही बाबतीत चमकदार कामगिरी केली. क्षेत्ररक्षणात रोहितकडून संघाकडून चांगल्या कामगिरीची अपेक्षा असेल. दुसरीकडे, पहिल्या सामन्यातील पराभव विसरून इंग्लंड संघाला पुनरागमन करायला आवडेल. पहिल्या चेंडूवर बाद झालेला कर्णधार जोस बटलरकडून आणखी चांगल्या कामगिरीची अपेक्षा असेल. संघाला अष्टपैलू मोईन अलीकडूनही मोठ्या आशा आहेत. घरच्या मैदानावर मालिका वाचवण्यासाठी यजमानांना चांगले प्रयत्न करावे लागतील.

दोन्ही संघातील संभाव्य प्लेइंग इलेव्हन:
इंग्लंड: जेसन रॉय, जोस बटलर (क), डेव्हिड मलान, लियाम लिव्हिंगस्टोन, मोईन अली, हॅरी ब्रुक, सॅम कुरन, ख्रिस जॉर्डन, मॅट पार्किन्सन, रीस टोपली, रिचर्ड ग्लेसन/टायमल मिल्स.

भारत: रोहित शर्मा (कर्णधार), इशान किशन, विराट कोहली, सूर्यकुमार यादव, हार्दिक पंड्या, ऋषभ पंत/दिनेश कार्तिक (विकेटकीपर), रवींद्र जडेजा, भुवनेश्वर कुमार, जसप्रीत बुमराह, हर्षल पटेल, युझवेंद्र चहल.