चाचणीलाही चकमा देऊ शकतो, राज्याने धरावा जलद गतीपेक्षा आरटी-पीसीआर चाचणीचा आग्रह – टास्क फोर्स


नवी दिल्ली – कोरोना व्हायरसने पुन्हा एकदा शास्त्रज्ञांना चिंतेत टाकले आहे. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की विषाणूचा एक नवीन उप-प्रकार चाचणीलाही चकमा देऊ शकतो. सध्या RT-PCR आणि रॅपिड अँटीजेन किटद्वारे चाचणी केली जात आहे, परंतु नवी दिल्ली स्थित IGIB च्या संशोधकांनी असा निष्कर्ष काढला आहे की व्हायरसमधील नवीन बदलांचा चाचणीवर गंभीर परिणाम होऊ शकतो. लॅबमध्ये कोविड चाचणी किटसह वारंवारता तपासल्यानंतर ही माहिती प्राप्त झाली आहे.

या आधारावर, सरकारच्या तज्ज्ञ समितीने केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाला शिफारस केली आहे की त्यांनी राज्यांशी बैठकीत स्पष्टीकरण देण्याचा प्रयत्न करावा की केवळ आरटी-पीसीआर चाचणीवर भर दिला जाईल. देशातील बहुतांश राज्ये रॅपिड अँटीजेन किट वापरत आहेत, तर नवीन उप-प्रकार BA.4, BA.5 आणि BA.2.75 चाचणी पॅरामीटर्सवर परिणाम करू शकतात, ज्यांची क्षमता जास्त आहे.

देशात आतापर्यंत एकूण 86.53 कोटी चाचण्या
चाचणीद्वारे संसर्ग ओळखणे सोपे आहे. या तंत्राने देशातील 60% नमुन्यांची चाचणी करण्याचा नियम आहे, परंतु बहुतांश राज्ये त्याचे पालन करत नाहीत.

याआधीही संसर्गाच्या चाचणीत आली होती अडचण
डॉ. विनोद स्कारिया, वरिष्ठ शास्त्रज्ञ, IGIB म्हणाले, त्यांच्या संशोधकांच्या अहवालात असे सुचवले आहे की उप प्रकार ba.2.75 मधील उत्परिवर्तन कोरोना विषाणूच्या निदानाच्या पॅरामीटर्सवर परिणाम करू शकतात. इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) चे वरिष्ठ शास्त्रज्ञ म्हणाले, काही राज्यांमध्ये असे दिसून आले आहे की जलद प्रतिजनांच्या वापरामुळे, तेथे संक्रमणाचे स्त्रोत देखील गायब झाले आहेत.

ओमिक्रॉनचे उप-स्वरूप भारतासारख्या देशांमध्ये : WHO
ओमिक्रॉनचे BA.2.75 नावाचे नवीन उप-प्रकार भारतातील काही राज्यांमध्ये आढळून आले आहे. ही माहिती देताना, जागतिक आरोग्य संघटनेचे (डब्ल्यूएचओ) महासंचालक जनरल टेड्रोस अधानोम घेब्रेयसस म्हणाले, युरोप-अमेरिकेत BA.4 आणि BA.5 ची प्रकरणे आहेत. भारतासारख्या देशांमध्ये BA.2.75 च्या नवीन उप-प्रकारांचा धोका वाढला आहे. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनने आपल्या अहवालात दावा केला आहे की हा प्रकार प्रथम भारतात दिसला, त्यानंतर तो इतर 10 देशांमध्ये आढळला.

काल दिवसभरात पुन्हा 18 हजारांहून अधिक कोरोनाबाधितांची नोंद, तर 35 जणांचा मृत्यू
देशात कोरोना संसर्गाच्या दैनंदिन रुग्णांनी पुन्हा 18 हजारांचा आकडा पार केला आहे. गेल्या एका दिवसात नवीन प्रकरणांमध्ये सुमारे 17 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. गुरुवारी, केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने माहिती दिली की गेल्या एका दिवसात 18,930 प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. ही संख्या बुधवारपेक्षा 2771 अधिक आहे. एक दिवस आधी, 16,159 प्रकरणे नोंदवली गेली होती. त्याचबरोबर देशात कोरोनामुळे मृत्यूमुखी पडणाऱ्यांच्या संख्येतही वाढ झाली आहे. देशात कोरोनामुळे 35 जणांचा मृत्यू झाला आहे. यापैकी केरळमध्येच 19 जणांचा मृत्यू झाला आहे.