LAC : चिनी लढाऊ विमानांनी भारतीय जवानांच्या जवळून केले उड्डाण, भारताने व्यक्त केला तीव्र निषेध


नवी दिल्ली: चीनच्या हवाई दलाच्या विमानाने वास्तविक नियंत्रण रेषेजवळील पूर्व लडाख सेक्टरमधील वादग्रस्त भागाच्या अगदी जवळून उड्डाण करून तणावपूर्ण वातावरण निर्माण केले. चीनच्या या कृतीचा भारतीय हवाई दलाने तात्काळ निषेध नोंदवला आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, जूनच्या शेवटच्या आठवड्यात पहाटे चारच्या सुमारास ही घटना घडली. हे विमान येथे तैनात असलेल्या सैनिकांनी पाहिले आणि ते सीमावर्ती भागात तैनात असलेल्या देशी रडारनेही पकडले. सूत्रांनी सांगितले की, संभाव्य हवाई क्षेत्राचे उल्लंघन आढळून आल्यानंतर भारतीय हवाई दल लगेचच सक्रिय झाले.

चीन आपल्या क्षेत्रात करत आहे वेगाने तयारी
ही घटना अशा वेळी घडली जेव्हा चिनी बाजू पूर्व लडाख सेक्टरच्या सीमेला लागून असलेल्या भागात S-400 हवाई संरक्षण प्रणालीसह आपली लढाऊ विमाने आणि हवाई संरक्षण शस्त्रे यांचा सराव करत आहे. चिनी लोकांकडे मोठ्या प्रमाणात लढाऊ विमाने आणि मानवरहित विमाने आहेत, जी भारतीय हद्दीजवळील चौक्यांवर तैनात आहेत. यामध्ये होटन आणि गर गुंसा येथील प्रमुख एअरफील्डचा समावेश आहे, ज्यांना गेल्या दोन वर्षांमध्ये उच्च श्रेणीसुधारित करण्यात आले आहे.

2020 मध्ये, चीनच्या पीपल्स लिबरेशन आर्मीने आपले सैन्य मोठ्या संख्येने पूर्व लडाखमधील भारतीय चौक्यांकडे वळवले, ज्यामुळे या प्रदेशात आमने-सामने आणि अनेक शारीरिक मारामारी झाली. सूत्रांनी सांगितले की, विमान भारतीय चौक्यांच्या जवळ येत असल्याचा मुद्दा पूर्व विकसित यंत्रणेच्या अंतर्गत चिनी लोकांसोबत घेण्यात आला होता आणि त्यानंतर अशी कोणतीही घटना घडलेली नाही.

मे 2020 पासून सुरू होता दोन्ही बाजूंमध्ये लष्करी संघर्ष
सूत्रांनी स्पष्ट केले की ही विशिष्ट घटना फारशी गंभीर नाही, परंतु अशा घटनांना दुस-या बाजूने टाळले पाहिजे, कारण अशा घटनांमध्ये वाढ होऊ शकते. सूत्रांनी सांगितले की, विमान एलएसीवरील त्या भागाच्या अगदी जवळ आले होते जेथे मे 2020 पासून दोन्ही बाजूंमध्ये सुरू असलेल्या लष्करी अडथळ्यादरम्यान भारतीय आणि चिनी सैन्यांमध्ये चकमक झाली आहे. त्यानंतर भारतीय लष्कर आणि हवाई दलाने त्यांची स्थिती मजबूत केली आहे आणि संपूर्ण लडाख क्षेत्र इतके मजबूत केले आहे की विरोधक एलएसीवरील स्थिती एकतर्फी बदलण्याचा विचारही करू शकत नाहीत.

भारताने मोठ्या प्रमाणावर निर्माण केल्या सुविधा
लडाख क्षेत्रासमोरील त्यांच्या ताब्यातील भागात चिनी लोक बेकायदेशीरपणे पायाभूत सुविधा विकसित करत असले तरी, भारताने मोठ्या प्रमाणावर तैनातीसाठी सुविधाही निर्माण केल्या आहेत. सैनिकांना पूर्वीपेक्षा कमी वेळेत आघाडीवर पोहोचणे सोपे व्हावे, यासाठी लडाखमध्ये रस्त्यांसह पायाभूत सुविधा मोठ्या प्रमाणावर विकसित करण्यात आल्या आहेत. भारतीय लष्करातील लडाख सेक्टरच्या प्रभारी उत्तर कमांडला चीनकडून येणाऱ्या धोक्याचा सामना करण्यासाठी सर्व शक्य बळ पुरवण्यात आले आहे. त्याचप्रमाणे, भारतीय हवाई दलाकडून, प्रदेशातील वेस्टर्न एअर कमांड प्रभारी यांना कोणत्याही प्रसंगाला तोंड देण्यासाठी राफेल लढाऊ विमानांसह सर्व प्रमुख उपकरणे देण्यात आली आहेत.