विराट कोहलीच्या हातात आहेत फक्त 10 दिवस, T20 मधून होणार सुट्टी


T20 आंतरराष्ट्रीय संघाचे कर्णधारपद सोडल्याच्या नऊ महिन्यांनंतर, विराट कोहली अशा स्थितीत आहे, जिथे त्याला ऑक्टोबरमध्ये होणाऱ्या विश्वचषक स्पर्धेसाठी आपले स्थान राखणे कठीण जात आहे. या महिन्याच्या अखेरीस वेस्ट इंडिजमध्ये होणाऱ्या तीन सामन्यांच्या मालिकेसाठी राष्ट्रीय निवड समितीने बुधवारी वनडे संघाची निवड केली. संघाचे नेतृत्व शिखर धवन करणार आहे, तर रवींद्र जडेजा उपकर्णधार असेल.

नियमित कर्णधार रोहित शर्मा, विराट कोहली, ऋषभ पंत, हार्दिक पांड्या आणि जसप्रीत बुमराह यांना विश्रांती देण्यात आली आहे. तथापि, TOI ला कळले आहे की रोहित, पंत आणि पांड्या 5 सामन्यांची T20 मालिका खेळणार आहेत. दुसरीकडे, कोहलीचे पुढील 10 दिवसात इंग्लंडमध्ये दोन टी-20 आणि एकदिवसीय सामन्यांमध्ये कशी कामगिरी करतो, यावर त्याचे भविष्य अवलंबून असेल.

इंग्लंडमधील कामगिरी करेल भविष्याचा फैसला
सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, भारतीय संघ व्यवस्थापन आणि निवडकर्ते T20 मधल्या फळीत कोहलीच्या फिटनेसबाबत स्पष्ट नाहीत. एका सूत्राने सांगितले की, टॉप खेळाडूंचे मूल्यांकन करण्यासाठी T20 संघ (युवा) देखील थांबवण्यात आला आहे. रोहित, पंत आणि पांड्या वेस्ट इंडिजमध्ये टी-20 सामने खेळण्याची शक्यता आहे. बहुधा बुमराह विंडीजविरुद्ध T20 खेळणार नाही. जोपर्यंत कोहलीचा प्रश्न आहे, तर टी-20 विश्वचषकासाठी संघ व्यवस्थापन काय निर्णय घेते हे पाहावे लागेल. इंग्लंडमधील ही मर्यादित षटकांची मालिका कोहलीसाठी खूप महत्त्वाची आहे.

कोहलीने गमावला फॉर्म, तर मागे उभी आहे तरुणांची फौज
गेल्या वर्षभरापासून कोहलीचा फॉर्म सर्व फॉरमॅटमध्ये चांगला नाही. टी-20 क्रिकेटमधील त्याचा संघर्ष यंदाच्या आयपीएलमध्येही समोर आला. दुसरीकडे, भारताकडे सूर्यकुमार यादव, पंत, पांड्या, जडेजा, दीपक हुडा, संजू सॅमसन आणि श्रेयस अय्यर यांच्या रूपाने अनेक युवा पर्याय आहेत. ते सर्व चांगले खेळत करत आहेत. अशा परिस्थितीत कोहली मागे राहू शकतो. भारतीय संघ व्यवस्थापन आणि निवडकर्ते मर्यादित षटकांच्या क्रिकेटमध्ये, विशेषत: T20 मध्ये एक उत्कृष्ट संघ तयार करण्याचा विचार करत आहेत, जे या इंग्लंड दौऱ्याद्वारे जवळजवळ निश्चित केले जाईल.

प्रशिक्षक आणि फिजिओ करत आहेत विश्रांतीची शिफारस
TOI ला कळले आहे की भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळ (BCCI) वरिष्ठ खेळाडू अनेकदा मालिकेतून बाहेर बसवल्यामुळे नाराज आहे. प्रत्येक वेळी निवड बैठकीत कामाच्या व्यवस्थापनाचा मुद्दा पुढे येतो, असे सूत्रांचे म्हणणे आहे. रोहित, कोहली, पांड्या, बुमराह आणि शमी या खेळाडूंना विश्रांतीची गरज असल्याची चर्चा नेहमीच केली जाते. या सर्व खेळाडूंनी नेहमीच विश्रांती घेण्यास प्राधान्य दिले आहे. प्रशिक्षक आणि फिजिओ संघ व्यवस्थापनाद्वारे निवडकर्त्यांना नोटीस पाठवतात की या खेळाडूंना विश्रांती देण्याची गरज आहे.

पंत वगळता सर्वजण घेतात विश्रांती
हे खेळाडू इतर प्रत्येक मालिकेत बाहेर असतात. या सर्वांचे बीसीसीआयशी चांगले करार आहेत. पूर्णवेळ कर्णधारपद स्वीकारल्यापासून रोहित भारताकडून फारसा खेळला नाही. पांड्या भारताकडून खेळण्यासाठी परतला. बुमराह आणि शमी देखील निवडक सामने खेळतात. कोहलीलाही प्रत्येक मालिकेनंतर विश्रांती देण्यात आली आहे. परिस्थिती अशी आहे की एक चांगला संघ बनवण्यासाठी नेहमीच संघर्ष करावा लागतो. गेल्या काही वर्षांत भारतासाठी सर्वाधिक खेळणारा पंत हा एकमेव क्रिकेटपटू आहे.

असा आहे रोहित-विराटच्या विश्रांतीचा आलेख
नोव्हेंबरमध्ये पूर्णवेळ कर्णधारपद स्वीकारल्यानंतर रोहितने दोन कसोटी, नऊ टी-20 आणि तीन एकदिवसीय सामने खेळले आहेत. कोहलीने नोव्हेंबरपासून सहा कसोटी, सहा एकदिवसीय आणि दोन टी-२० आंतरराष्ट्रीय सामने खेळले आहेत. नोव्हेंबरमध्ये झालेल्या T20 विश्वचषकानंतर आयपीएलपर्यंत पांड्याने कोणतेही स्पर्धात्मक क्रिकेट खेळले नाही. यापूर्वी भारताने दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध घरच्या मैदानावर 5 टी-20 आणि आयर्लंडमध्ये दोन टी-20 सामने खेळून पुनरागमन केले होते.

वेस्ट इंडिजमध्ये 3 एकदिवसीय सामन्यांसाठी भारतीय संघ
शिखर धवन (कर्णधार), रुतुराज गायकवाड, शुभमन गिल, दीपक हुडा, सूर्यकुमार यादव, श्रेयस अय्यर, इशान किशन (विकेटकीपर), संजू सॅमसन (विकेटकीपर), रवींद्र जडेजा (विकेटकीपर), शार्दुल ठाकूर, युझवेंद्र चहल, अक्षर पटेल, अवेश खान, प्रसिद्ध कृष्णा, मोहम्मद सिराज, अर्शदीप सिंग.