WHO : Omicron च्या नवीन फॉर्म BA.2.75 वर WHO चा इशारा, दोन आठवड्यांत वाढल्या 30 टक्के केसेस


संयुक्त राष्ट्र – जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) भारत आणि इतर काही देशांना कोरोनाच्या Omicron प्रकारातील BA.2.75 या नवीन सबफॉर्मची पुष्टी करून सतर्क केले आहे. डब्ल्यूएचओचे महासंचालक टेड्रोस अॅधानोम गेब्रेयसस म्हणाले की, भारत आणि संघटनेच्या इतर सदस्य देशांमध्ये कोरोना विषाणूचा हा नवीन प्रकार आढळून आला आहे.

गेब्रेयसस यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, गेल्या दोन आठवड्यात जगभरात कोरोनाच्या नवीन प्रकरणांमध्ये सुमारे 30 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. डब्ल्यूएचओच्या सहा उपक्षेत्रांपैकी चार उपक्षेत्रांमध्ये गेल्या आठवड्यात वाढ झाली. Omicron च्या BA.4 आणि BA.5 मुळे युरोप आणि अमेरिकेत कोरोनाची लाट सुरू आहे. दरम्यान, भारतासारख्या देशांमध्ये BA.2.75 नावाचा एक नवीन उप जाती आढळून आला आहे. यावर लक्ष ठेवले जात आहे.

10 देशांमध्ये नवीन रूप सापडले: सौम्या स्वामीनाथन
BA.2.75 आढळल्यानंतर, WHO मुख्य शास्त्रज्ञ सौम्या स्वामीनाथन यांनी ट्विटरवर एक व्हिडिओ पोस्ट केला की एक नवीन उपप्रकार सापडला आहे. त्याला BA.2.75 म्हटले जात आहे. हे प्रथम भारतातून आणि नंतर इतर 10 देशांमधून नोंदवले गेले. या उपप्रकाराच्या विश्लेषणासाठी फक्त काही क्रम उपलब्ध आहेत, परंतु त्याच्या स्पाइक प्रोटीनमध्ये काही बदल दिसून आले आहेत. त्यामुळे आताच याबाबत अधिक काही बोलणे घाईचे आहे.

स्वामिनाथन म्हणाल्या की ते रोगप्रतिकारक शक्तीमध्ये प्रवेश करू शकते की उपचार करणे कठीण आहे हे सांगणे कठीण आहे. त्यामुळे आम्हाला वाट पहावी लागेल. जागतिक आरोग्य संघटना आणि तिचा SARS-CoV-2 व्हायरस (TAG-VE) साठीचा तांत्रिक सल्लागार गट यावर सतत लक्ष ठेवून आहे. ते जगभरातील आकडेवारी पाहत आहेत. ते म्हणाले की, कोणत्याही वेळी जर एखादा विषाणू समोर आला, जो पूर्वीच्या स्वरूपापेक्षा वेगळा दिसतो आणि त्याला चिंतेचे प्रकार म्हणता येईल असे पुरावे असतील तर ते केले जाईल.