Maharashtra Rains Update : महाराष्ट्रातील अनेक जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार पावसाचा रेड अलर्ट, मुंबई आणि ठाण्यात पुढील 3 दिवस मुसळधार पाऊस


मुंबई : मुंबईसह महाराष्ट्रातील अनेक भागात पावसाने कहर केला आहे. सलग सहा दिवसांपासून येथे पाऊस पडत आहे. पुढील पाच दिवस राज्यात सर्वाधिक सक्रिय मान्सूनचा अंदाज हवामान खात्याने वर्तवला आहे. त्याचा सर्वाधिक परिणाम कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रावर होणार आहे. यादरम्यान विदर्भ, मराठवाड्यात मुसळधार पाऊस पडू शकतो आणि कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रात मुसळधार पाऊस पडू शकतो. रायगड, रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्गमध्ये 9 जुलैपर्यंत तर पालघर, पुणे, कोल्हापूर आणि सातारा येथे 8 जुलैपर्यंत रेड अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. मुंबई आणि ठाणे 10 जुलैपर्यंत ऑरेंज अलर्टवर आहेत.

आयएमडीने मुंबई, ठाणे, पालघर आणि आसपासच्या भागात पुढील काही दिवसांसाठी ऑरेंज अलर्ट जारी केला आहे. बुधवारी सांताक्रूझ वेदर ब्युरोमध्ये 193 मिमी तर कुलाबा येथे 84 मिमी पावसाची नोंद झाली. या पावसाळ्यात आतापर्यंत सांताक्रूझमध्ये एकूण 926 मिमी आणि कुलाबा येथे 842 मिमी पाऊस झाला आहे. पावसाळा सुरू होताच तापमानातही घट झाली आहे. सांताक्रूझ येथे कमाल 26.7 अंश सेल्सिअस आणि किमान तापमान 24.8 अंश सेल्सिअस, तर कुलाबा येथे कमाल 27 अंश सेल्सिअस आणि किमान 24 अंश सेल्सिअस तापमानाची नोंद झाली.

अनेक भागात पूरसदृश परिस्थिती
मुसळधार पावसामुळे ग्रामीण भागातून शहरापर्यंतच्या रस्त्यांवर चार फूट पाणी साचल्याने वाहतूक पूर्णपणे ठप्प झाली होती. नद्या-नाले दुथडी भरून वाहत असून अनेक गावात पूरसदृश परिस्थिती निर्माण झाली आहे. बुधवारी ऑटो रिक्षा रस्त्यावर बंद राहिल्या. त्यामुळे लोकांना गुडघाभर पाण्यात पायीच स्टेशनवर यावे लागले. वसई-विरारमधील सखल भागात मोठ्या प्रमाणात पाणी साचल्याने नागरिकांना मोठ्या समस्यांना सामोरे जावे लागले. दुकाने व घरांमध्ये पाणी शिरल्याने नागरिकांचे मोठे हाल झाले. जास्त पाणी साचलेल्या भागात महापालिकेने पंप बसवले आहेत. पण त्याचाही उपयोग झाला नाही. सततच्या मुसळधार पावसामुळे पाणी ओसरत नाही. वसई, नालासोपारा आणि विरारमधील अनेक हायप्रोफाईल सोसायट्यांमध्ये प्रत्येकी दोन फूट पाणी तुंबले आहे.

मुंबईकरांची डोकेदुखी ठरत आहेत खड्डे
मुंबईतील संततधार पावसामुळे अनेक भागात पाणी साचले आहे. बुधवारी पावसामुळे कामानिमित्त मुंबईत येणाऱ्या नागरिकांना त्रासाला सामोरे जावे लागले. दुपारी पाऊस थांबल्याने नागरिकांनी सुटकेचा नि:श्वास सोडला. पावसामुळे आणि रस्त्यांवर खड्डे पडल्याने मुंबईतील वाहतूक मंदावली. त्याचवेळी मुंबईत येत्या काही दिवसांत मुसळधार पाऊस पडू शकतो, असे हवामान खात्याचे म्हणणे आहे. अशा परिस्थितीत मुंबईकरांना पावसाच्या त्रासातून दिलासा मिळण्याची आशा फारशी कमी आहे. मुंबई शहरात बुधवारी गेल्या 24 तासांत 107 मिमी पावसाची नोंद झाली, तर पूर्व उपनगरात 171.68 मिमी आणि पश्चिम उपनगरात 152 मिमी पावसाची नोंद झाली. बुधवारी मुंबईच्या माजी महापौर किशोरी पेडणेकर यांनी बीएमसीच्या आपत्ती नियंत्रण कक्षात शहरातील परिस्थितीचा आढावा घेतला.

मुंबई शहरातील सायन सर्कल, सायन हॉस्पिटल, दादर टीटी, हिंदमाता, हिंदू कॉलनी आदी भागात पाणी साचले होते. येथून हळूहळू पाणी बाहेर येत होते. तसेच पूर्व उपनगरात घाटकोपर स्टेशन, मानखुर्द स्टेशन, कल्पना सिनेमा, छेडा नगर, पोस्टल कॉलनी, कुर्ला स्टेशन, मानखुर्द सब-वे आदी ठिकाणी पाणी अडवले होते. पश्चिम उपनगरातील अंधेरी सब-वे, अंधेरी मार्केट, खार सब-वे, नॅशनल कॉलेज आणि दहिसर सब-वे पाण्याखाली गेले होते. काही तासांतच येथून पाणी बाहेर पडल्याचा बीएमसीचा दावा आहे. मुंबईत पावसामुळे 18 ठिकाणी घर किंवा भिंत कोसळल्याच्या तक्रारी बीएमसी आपत्ती व्यवस्थापनाला प्राप्त झाल्या, तर 34 ठिकाणी झाडे आणि फांद्या पडल्या आणि 20 ठिकाणी शॉर्ट सर्किट झाल्याच्या तक्रारी आल्या.

चुनाभट्टी येथे भूस्खलन, 3 जखमी
सायनच्या चुनाभट्टी परिसरात पावसामुळे दरड कोसळून तीन जण जखमी झाले आहेत. चुनाभट्टी येथील स्वदेशी मिलजवळील नागोबा चौकात दरड कोसळून एका मजली झोपडीला आग लागली, त्यात एकाच कुटुंबातील तीन जण जखमी झाले. जखमींमध्ये शुभम सोनवणे (15), प्रकाश सोनवणे (40) आणि सुरेखा वीरकर (20) यांचा समावेश आहे. या अपघातात प्रकाश सोनवणे हे जखमी झाले असून वीरकर यांच्या डोक्याला दुखापत झाली आहे. तीन जखमींना सायन रुग्णालयात दाखल करण्यात आले असून त्यांची प्रकृती स्थिर असल्याचे सांगण्यात येत आहे.