Ola Job Cut : ओला करु शकते 400 ते 500 कर्मचाऱ्यांची कपात, खर्च कमी करण्याची कसरत


नवी दिल्ली – जगभरात मंदीच्या भीतीने अनेक कंपन्यांमध्ये टाळेबंदीच्या बातम्या येत आहेत. भारतातही Byju’s, Unacademy सारख्या कंपन्यांमधील टाळेबंदीच्या बातम्या याआधी प्रसारमाध्यमांमध्ये आल्या आहेत. आणखी एका मोठ्या देशांतर्गत कंपनीत टाळेबंदीच्या बातम्या समोर येत आहेत. ही कंपनी आहे ओला. वृत्तानुसार, टॅक्सी सेवा प्रदाता ओला 400 ते 500 कर्मचाऱ्यांना काढून टाकण्याची योजना आखत आहे. सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, ओलाला त्यांच्या IPO योजनांमध्ये विलंब आणि निधी आव्हानांचा सामना करावा लागत आहे. अशा परिस्थितीत, कंपनी आपला खर्च कमी करण्याच्या प्रयत्नात कर्मचाऱ्यांना काढून टाकण्याचे पाऊल उचलू शकते.

ओलामधील टाळेबंदीची भीतीही वाढली आहे, कारण कंपनीने नुकताच कंपनीचा द्रुत वाणिज्य व्यवसाय ओला डॅश बंद केला होता. त्याच वेळी, आपल्या इलेक्ट्रिक वाहनांच्या सेगमेंटवर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी, कंपनीने आपला सेकंड हँड कार व्यवसाय Ola Cars बंद करण्याचा निर्णय घेतला आहे. कंपनीच्या वतीने या कंपन्या बंद करण्यामागचा उद्देश कंपनीच्या इलेक्ट्रिक सेगमेंटच्या प्रवासाला गती देण्याचा असल्याचे सांगण्यात आले आहे.

कंपनीच्या जवळच्या सूत्रानुसार, प्रमुख व्यवस्थापकांना त्यांच्या टीममधील लोकांची यादी तयार करण्यास सांगितले आहे, ज्यांना कामावरून कमी केले जाऊ शकते. असेही वृत्त आहे की ओलाने यूके, ऑस्ट्रेलिया आणि न्यूझीलंड सारख्या परदेशी बाजारपेठांमध्ये देशाबाहेर गुंतवणूक करण्याचा निर्णय तूर्तास स्थगित केला आहे.

कंपनीशी संबंधित इतर तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, कंपनीने आंतरराष्ट्रीय बाजारात आपला खर्च जवळपास थांबवला आहे. यूके आणि न्यूझीलंड सारख्या देशांमध्ये, कंपनीचा बाजार हिस्सा आता एकल अंकांवर आला आहे.

अंदाजानुसार, ओलाच्‍या कोर मोबिलिटी बिझनेसमध्‍ये सुमारे 1000 ते 1100 कर्मचारी काम करतात. त्यांच्याकडून दर महिन्याला सुमारे 100 ते 150 कोटींचा महसूल मिळत असल्याचे सूत्रांनी सांगितले. ज्यामध्ये कंपनीला सुमारे 40 ते 50 कोटींचा नफा आहे. अशा परिस्थितीत ओला डॅशसारखा महागडा व्यवसाय बंद केल्याने कंपनीला आयपीओची तयारी करण्यास मदत होईल, असे तज्ज्ञांचे मत आहे.

कर्मचाऱ्यांची कपात करण्याच्या निर्णयामुळे कंपनीचे ऑपरेटिंग मार्जिन वाढेल, त्यामुळे ते त्यांचा मूळ व्यवसाय नफ्यात दाखवू शकतील. तथापि, ओलामधील टाळेबंदीच्या वृत्तावर कंपनीकडून कोणतीही प्रतिक्रिया आलेली नाही. राईड-हेलिंग, ऑटो रिटेल, वित्तीय सेवा किंवा इलेक्ट्रिक वाहनांचा व्यवसाय असो, मोबिलिटी उद्योगावर आपले लक्ष केंद्रित राहील, असे कंपनीकडून सांगण्यात आले आहे.