Mukhtar Abbas Naqvi : कॅबिनेट बैठकीत पंतप्रधान मोदींनी केले कौतुक, काही तासांनी नकवी आणि आरसीपींनी दिला राजीनामा


नवी दिल्ली : मुख्तार अब्बास नक्वी आणि आरसीपी सिंग यांनी बुधवारी मंत्रिपदाचा राजीनामा दिला. दोघांचा राज्यसभेचा कार्यकाळ गुरुवारी संपत आहे. याआधी मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी दोघांचेही कौतुक केले होते.

केंद्रीय मंत्री नक्वी यांनी घेतली भाजप अध्यक्ष नड्डा यांची भेट
यापूर्वी नक्वी यांनी भाजप अध्यक्ष जेपी नड्डा यांची भेट घेतली होती. केंद्रीय मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी देश आणि जनतेच्या सेवेतील नक्वी आणि आरसीपी सिंग यांच्या योगदानाचे कौतुक केले, त्या वेळी ही बैठक झाली. पंतप्रधानांनी केलेल्या कौतुकामुळे दोन्ही मंत्री लवकरच राजीनामा देतील, अशी अटकळ बांधली जात होती.

नक्वी यांना नवी भूमिका देऊ शकते भाजप
नक्वी हे केंद्र सरकारमध्ये अल्पसंख्याक व्यवहार मंत्री होते आणि राज्यसभेत भाजपचे उपनेतेही होते. नुकत्याच झालेल्या राज्यसभेच्या द्विवार्षिक निवडणुकीत भाजपने त्यांना कोठूनही उमेदवारी दिली नाही. तेव्हापासून पक्ष त्यांना एनडीएचे उपराष्ट्रपतीपदाचे उमेदवार किंवा मोठ्या राज्याचे राज्यपाल बनवण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

कोण आहेत मुख्तार अब्बास नक्वी
मुख्तार अब्बास नक्वी हे भारतीय जनता पक्षाचे राष्ट्रीय उपाध्यक्ष राहिले आहेत आणि सध्या ते भारत सरकारमध्ये अल्पसंख्याक व्यवहारांचे कॅबिनेट मंत्री आहेत. प्रयागराज येथे जन्मलेल्या नक्वी यांनी अलाहाबाद विद्यापीठातून शिक्षण घेतले. माजी पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्या काळात देशात आणीबाणी जाहीर झाली, तेव्हा त्यांना तुरुंगात राहावे लागले होते. नक्वी हे एकेकाळी राजनारायण यांच्या जवळचे होते, ज्यांनी इंदिरा गांधींना निवडणुकीत पराभूत केले होते आणि त्यांच्या प्रभावाखाली ते समाजवादी होते. नंतर त्यांनी भाजपमध्ये प्रवेश केला.

नक्वी यांचे निवडणुकीचे राजकारण
मुख्तार अब्बास नक्वी यांनी भाजपच्या तिकिटावर मऊ जिल्ह्यातील सदर विधानसभा मतदारसंघातून दोनवेळा विधानसभेत पोहोचण्याचा प्रयत्न केला, पण ते अयशस्वी ठरले. 1991 मध्ये ते सीपीआयच्या इम्तियाज अहमद यांच्याकडून केवळ 133 मतांनी पराभूत झाले. त्यानंतर 1993 च्या विधानसभा निवडणुकीत बसपच्या नसीम यांनी त्यांचा जवळपास 10,000 मतांनी पराभव केला.

1998 मध्ये रामपूरमधून लोकसभा निवडणूक लढवली आणि जिंकली, भारतीय जनता पक्षाचा उमेदवार म्हणून निवडून आल्यानंतर पहिल्यांदाच मुस्लिम चेहरा संसदेत पोहोचला. अटलबिहारी वाजपेयी यांच्या सरकारमध्ये ते केंद्रीय माहिती आणि प्रसारण राज्यमंत्रीही होते. त्यांनी डार्कनेस आणि दंगल ही दोन पुस्तकेही लिहिली आहेत.