Kaali Poster Row: ब्लॅक पोस्टरच्या वादात चित्रपटाच्या आयोजकांचा माफीनामा, जारी केले स्पष्टीकरण


सध्या सोशल मीडियावर काली चित्रपटाचे बरेच पोस्टर्स व्हायरल होत आहेत. त्यामुळे सोशल मीडियावर चांगलाच गोंधळ सुरू आहे. या चित्रात काली माता सिगारेट ओढताना दाखवण्यात आली होती. लीना मनिमेकलाई यांनी तयार केलेले चित्रपटाचे पोस्टर, अंडर द टेंट या मल्टीमीडिया कथाकथनाच्या प्रकल्पाचा एक भाग म्हणून टोरंटो मेट्रोपॉलिटन युनिव्हर्सिटीने आयोजित केलेल्या टोरोंटो येथील आगा खान संग्रहालयात दाखवण्यात आले. त्याला मोठा विरोध झाला. आंदोलनादरम्यान तेथील एका समुदायाने पंतप्रधानांना तक्रार पत्र पाठवले होते. आई कालीला धूम्रपान करताना पाहून वाईट वाटते, असे पत्रात लिहिले होते. त्यानंतर विद्यापीठाने याप्रकरणी माफी मागितली आहे.

माफी मागून चित्रपटाच्या आयोजकांनी लिहिले – ‘शनिवार 2 जुलै रोजी काही सामग्रीमुळे लोकांच्या भावना दुखावल्या गेल्याबद्दल आम्हाला खेद वाटतो आणि आम्ही या प्रकरणी कारवाई करण्यासाठी पावले उचलत आहोत. आम्ही समानता, विविधतेसाठी वचनबद्ध आहोत, त्याच वेळी आमच्या समाजातील प्रत्येकाच्या श्रद्धा आणि दृष्टीकोनांचा आदर करतो. आम्ही जटिल विषयांचे संवेदनशीलपणे अन्वेषण आणि तपासणी करण्याची गरज ओळखतो.

या चित्रपटाबाबतच्या गदारोळात आयोजकांनी यापुढे तो प्रदर्शित न करण्याचा निर्णय घेतला आहे. टोरंटो मेट्रोपॉलिटन युनिव्हर्सिटी म्हणते की चित्रपटाने संवेदनशीलता निर्माण केली आहे, त्यामुळे आता तो दाखवण्याची कोणतीही योजना नाही. ‘अंडर द टेंट’ प्रकल्पांतर्गत आगा खान संग्रहालयात हा चित्रपट दाखवला जाणार होता.

कालीच्या पोस्टरवरून झालेल्या वादाचा राजकीय पक्षही निषेध करत आहेत. अयोध्येतील हनुमान गढी मंदिराच्या महंताने निर्मात्याला जीवे मारण्याची धमकी दिली. महंत राजुदास यांनी तर निर्मात्यांना चित्रपट प्रदर्शित न करण्याचे आदेश दिले होते. त्याचवेळी दिल्ली, बिहार आणि यूपी पोलिसांनी लीना मणिमेकलाई यांच्याविरोधात तिच्या नवीन माहितीपट ‘काली’च्या वादग्रस्त पोस्टरबाबत तक्रारी दाखल केल्या आहेत.