Father-Daughter in IAF : हवाई दलातील फायटर पायलट बाप-लेकीने रचला इतिहास, दोघांनी उडवली लढाऊ विमाने


बेंगळुरू – फायटर पायलट बाप-लेकीने एकत्र उड्डाण करून भारतीय हवाई दलाच्या (IAF) इतिहासात आपले नाव कोरले. एअर कमांडर संजय शर्मा आणि त्यांची मुलगी फ्लाइंग ऑफिसर अनन्या हे हवाई दलात एकत्र लढाऊ विमान उडवणारे पहिले वडील-मुलगी बनले आहेत. शर्मा यांनी त्यांच्या मुलीसोबतच्या हवाई उड्डाणाला त्यांच्या आयुष्यातील “सर्वात मोठा दिवस”​​असे वर्णन केले.

एअरफोर्स फायटर पायलट संजय शर्मा आणि त्यांची मुलगी अनन्या यांनी 30 मे रोजी कर्नाटकातील बिदर एअरबेसवर हा पराक्रम केला, परंतु ही घटना आजपर्यंत मीडियाच्या मथळ्यात आली नाही. दोघांनी आपापल्या विमानाने उड्डाण केले आणि आकाशात एक अनोख्या इतिहासाची निर्मिती केली. मंगळवारी त्याची छायाचित्रे समोर आल्याने हे पिता-पुत्री चर्चेत आले.

हवाई दलातील एका अधिकाऱ्याने दिलेल्या माहितीनुसार, हवाई दलात पिता-पुत्रांनी एकत्र लढाऊ विमाने उडवल्याची अनेक उदाहरणे आहेत, परंतु पिता-पुत्रीने एकत्र उड्डाण करण्याची ही पहिलीच घटना आहे. 2021 मध्ये अनन्या भारतीय हवाई दलात फायटर पायलट म्हणून रुजू झाली, तर तिचे वडील एअर कमांडर शर्मा 1989 मध्ये हवाई दलात दाखल झाले.

ब्रिटिश वंशाचे वडील आणि मुलीने हॉक 132 अत्याधुनिक ट्रेनी ट्रेनर (एजेटी) विमान उडवले. महिलांना हवाई दलात फायटर जेट पायलट म्हणून सामावून घेण्याच्या निर्णयानंतर सात वर्षांनी ही घटना घडली आहे. 2016 मध्ये हवाई दलात प्रशिक्षणार्थी म्हणून रुजू झाल्यानंतर अनन्याला समजले होते की ती तिच्या आयुष्यातील स्वप्न पूर्ण करणार आहे. यापूर्वी अनन्याने इलेक्ट्रॉनिक्स आणि कम्युनिकेशनमध्ये बीटेक केले आहे. त्यानंतर त्यांची हवाई दलात प्रशिक्षणार्थी वैमानिक म्हणून निवड झाली.

एअर कमांडर शर्मा यांना मिग-21 सह अनेक लढाऊ विमाने उडवण्याचा मोठा अनुभव आहे. अनन्या सध्या हॉक एजंट विमानाचे प्रशिक्षण घेत आहे. पदवीनंतर लवकरच ती फ्रंट लाइन फायटर जेट देखील उडवेल. अनन्या ही वायुसेना अधिकाऱ्याच्या कुटुंबात वाढली, त्यामुळे तिला हवाई दलातील गुणांची चांगलीच जाण आहे. गरज पडेल तेव्हा देशाच्या शत्रूंचे नाकी नऊ आणण्यात पिता-पुत्रीची जोडी मागे राहणार नाही.