रुट-बेअरस्टो यांनी शतक झळकावून भारताकडून विजय हिसकावला, इंग्लंडने पाचवी कसोटी सात विकेट्सने जिंकली


लंडन – एजबॅस्टन कसोटीत इंग्लंडने भारतावर सात गडी राखून मात केली. इंग्लंडने 378 धावांचे लक्ष्य पाचव्या दिवशी तीन गड्यांच्या मोबदल्यात पूर्ण केले. कसोटीमधली ही इंग्लंडची सर्वात मोठी धावसंख्या आहे. यापूर्वी 2019 मध्ये त्याने ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध 359 धावांचे लक्ष्य यशस्वीपणे गाठले होते.

त्याच वेळी, एजबॅस्टनमधील ही सर्वात मोठी धावसंख्या आहे. यापूर्वी दक्षिण आफ्रिकेने 2008 मध्ये एजबॅस्टन येथे 281 धावांचे आव्हान ठेवले होते. एजबॅस्टन येथे इंग्लंडसाठी सर्वाधिक धावांचा पाठलाग करण्याचा विक्रम 208 धावांचा आहे, जो त्यांनी 1999 मध्ये न्यूझीलंडविरुद्ध गाठला होता.

भारत-इंग्लंड कसोटी मालिकेत काय घडले?
इंग्लंडविरुद्धच्या या पाचव्या कसोटीत भारताने पहिल्या डावात 416 धावा केल्या. प्रत्युत्तरात इंग्लंडचा संघ 284 धावांवर गारद झाला आणि भारताला 132 धावांची आघाडी मिळाली. भारताने दुसऱ्या डावात 245 धावा केल्या. अशाप्रकारे इंग्लंडला 378 धावांचे लक्ष्य मिळाले, जे इंग्लिश संघाने पूर्ण केले. या विजयासह भारत आणि इंग्लंड यांच्यातील पाच सामन्यांची कसोटी मालिका 2-2 अशी बरोबरीत संपली.

गेल्या वर्षी ऑगस्ट-सप्टेंबरमध्ये झालेल्या मालिकेतील पहिल्या चार सामन्यांमध्ये विराट कोहली कर्णधार होता. नॉटिंगहॅममधील पहिली कसोटी अनिर्णित राहिली. लॉर्ड्सवरील दुसरी कसोटी भारताने 151 धावांनी जिंकली. तिसरी कसोटी लीड्स येथे खेळली गेली, जी इंग्लंडने एक डाव आणि 76 धावांनी जिंकली. त्याचबरोबर केनिंग्टन ओव्हलवर खेळली गेलेली चौथी कसोटी भारताने 157 धावांनी जिंकली. इंग्लंडने पाचवी कसोटी सात गडी राखून जिंकली.

इंग्लंडचा दुसरा डाव
378 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना इंग्लंड संघाची सुरुवात चांगली झाली. कसोटीच्या चौथ्या दिवशी संघाने 21 षटकांत एकही विकेट न गमावता 100 धावा केल्या. जॅक क्रॉली आणि अॅलेक्स लीस यांनी पहिल्या विकेटसाठी 107 धावांची भागीदारी केली. लीसने कसोटी कारकिर्दीतील दुसरे अर्धशतक झळकावले. चौथ्या दिवशी, 22 व्या षटकात सामना फिरला आणि जसप्रीत बुमराहने क्रॉलीला क्लीन बोल्ड केले. क्राऊली 46 धावा करून बाद झाला.

चौथ्या दिवशी टी ब्रेकमधून परतल्यावर बुमराहने पहिल्याच चेंडूवर ऑली पोपला यष्टिरक्षक पंतकडे झेलबाद केले. पोप यांना खातेही उघडता आले नाही. यानंतर पुढच्याच षटकात अॅलेक्स लीस धावबाद झाला. तो 65 चेंडूत 56 धावा करून बाद झाला. तीन विकेट पडल्यानंतर रुट आणि बेअरस्टो यांनी जबरदस्त फलंदाजी करत एकही विकेट पडू दिली नाही. दोघांनी 269 धावांची नाबाद भागीदारी केली. रुट 142 आणि बेअरस्टो 114 धावांवर नाबाद राहिला.

भारताचा दुसरा डाव
भारताच्या दुसऱ्या डावात तत्पूर्वी, शुभमन गिल चार धावा, हनुमा विहारी 11 धावा, विराट कोहली 20 धावा, श्रेयस अय्यर 19 धावा, रवींद्र जडेजा 23 धावा, शार्दुल ठाकूर 4 धावा, मोहम्मद शमी 13 धावा आणि कर्णधार जसप्रीत बुमराह 7 धावा करून बाद झाला.

पुजारा 66 धावा करून बाद झाला. त्याने आपल्या कसोटी कारकिर्दीतील 33 वे अर्धशतक झळकावले. त्याचवेळी पंतने 57 धावांची खेळी खेळली. पंतने कसोटी कारकिर्दीतील 10वे अर्धशतक झळकावले. भारतीय संघ 245 धावांवर गारद झाला. मोहम्मद सिराज दोन धावांवर नाबाद राहिला. इंग्लंडकडून कर्णधार बेन स्टोक्सने सर्वाधिक चार विकेट घेतल्या. त्याचवेळी स्टुअर्ट ब्रॉड आणि मॅटी पॉट्सने प्रत्येकी दोन विकेट घेतल्या. जेम्स अँडरसन आणि जॅक लीच यांना प्रत्येकी एक विकेट मिळाली.

इंग्लंडचा पहिला डाव
तत्पूर्वी, भारताने पहिल्या डावात इंग्लंडला 284 धावांत गुंडाळले होते. पहिल्या डावात इंग्लंड संघाची सुरुवात खराब झाली होती. भारतीय कर्णधार जसप्रीत बुमराहने इंग्लंडला पहिले तीन धक्के दिले. त्याने अॅलेक्स लीस (6), जॅक क्रॉली (9) आणि ऑली पोप (10) यांना पॅव्हेलियनमध्ये पाठवले. त्यानंतर जो रूटने जॉनी बेअरस्टोसोबत 34 धावांची भागीदारी केली.

रुटला पहिल्याच षटकात मोहम्मद सिराजने पॅव्हेलियनमध्ये पाठवले. रूट 67 चेंडूत 31 धावा काढून बाद झाला. रुटने आपल्या खेळीत चार चौकार मारले. नाईट वॉचमन जॅक लीच शून्यावर बाद झाला. त्याला मोहम्मद शमीने यष्टिरक्षक पंतच्या हाती झेलबाद केले. स्टोक्सने जॉनी बेअरस्टोसोबत सहाव्या विकेटसाठी 66 धावांची भागीदारी केली.

स्टोक्स 25 धावा करून बाद झाला. त्यानंतर बेअरस्टोने सॅम बिलिंग्ससोबत सातव्या विकेटसाठी 91 धावांची भागीदारी रचली. दरम्यान, बेअरस्टोने कसोटी कारकिर्दीतील 11वे शतक झळकावले. त्याचे कसोटीतील हे सलग तिसरे शतक ठरले. बेअरस्टोला विराट कोहलीच्या हातून मोहम्मद शमीने झेलबाद केले.

बेअरस्टो 106 धावा करू शकला. त्यानंतर सिराजने बिलिंग्ज, स्टुअर्ट ब्रॉड आणि मॅटी पॉट्स यांना पॅव्हेलियनमध्ये पाठवून इंग्लंडचा डाव गुंडाळला. अँडरसन सहा धावांवर नाबाद राहिला. भारताकडून सिराजने सर्वाधिक चार विकेट घेतल्या. त्याचवेळी बुमराहने तीन आणि शमीने दोन विकेट घेतल्या. शार्दुल ठाकूरला एक विकेट मिळाली.

भारताचा पहिला डाव
तत्पूर्वी, भारताचा पहिला डाव 416 धावांवर आटोपला. नाणेफेक हरल्यानंतर प्रथम फलंदाजी करणाऱ्या भारताची सुरुवात काही खास झाली नाही. 27 धावांवर संघाची पहिली विकेट पडली. गिल 17 धावा करून बाद झाला. यानंतर पुजाराही 13 धावा करून बाद झाला. हनुमा विहारी 20 आणि विराट कोहली 11 धावांवर बाद झाला.

भारताच्या पाच विकेट 98 धावांत पडल्या. यानंतर पंतने जडेजासोबत २२२ धावांची भागीदारी करत टीम इंडियाला सांभाळले. त्याने 146 धावांची खेळी खेळली. त्याचवेळी जडेजाने 104 धावा केल्या. शेवटी, जसप्रीत बुमराहने 16 चेंडूत 31 धावा करत भारताची धावसंख्या 416 पर्यंत नेली. जेम्स अँडरसनने मोहम्मद सिराजला बाद करून भारताचा डाव संपवला. सिराजने सहा चेंडूंत दोन धावा केल्या.

अँडरसनच्या चेंडूवर स्टुअर्ट ब्रॉडने त्याचा झेल घेतला. त्याचवेळी कर्णधार जसप्रीत बुमराहने 16 चेंडूत 31 धावांची नाबाद खेळी खेळली. इंग्लंडकडून जेम्स अँडरसनने सर्वाधिक ५ बळी घेतले. त्याचवेळी मॅटी पॉट्सने दोन गडी बाद केले. स्टुअर्ट ब्रॉड, बेन स्टोक्स आणि जो रूट यांनी प्रत्येकी एक-एक गडी बाद केला.