Kaali Poster Row : महुआ मोइत्राचा पोस्टर वादात उडी, काली मातेवर बोलली ही मोठी गोष्ट


दिग्दर्शिका लीना मनिमेकलाई यांच्या ‘काली’ या चित्रपटाच्या पोस्टरवरून वादाला तोंड फुटले आहे. पोस्टरमध्ये अभिनेत्री काली मातेच्या अवतारात सिगारेट ओढताना आणि दुसऱ्या हातात LGBTQ ध्वज धरताना दाखवण्यात आले आहे, त्यामुळे लीनावर सर्वत्र टीका होत आहे. राजकारण्यांपासून ते चित्रपटसृष्टीतील लोक या प्रकरणावर आपापल्या प्रतिक्रिया देत आहेत. त्याचवेळी, आता अखिल भारतीय तृणमूल काँग्रेसच्या खासदार महुआ मोईत्रा यांचे ‘काली’ या चित्रपटाच्या आक्षेपार्ह पोस्टरवरून वक्तव्य समोर आले आहे. खासदार महुआ मोइत्रा म्हणाल्या, माझ्यासाठी काली ही मांसाहार करणारी, मद्य स्वीकारणारी देवी आहे. तुम्हाला तुमच्या स्वतःच्या देवीची कल्पना करण्याचे स्वातंत्र्य आहे. काही ठिकाणी देवतांना व्हिस्की अर्पण केली जाते, तर काही ठिकाणी निंदा केली जाते.

मोईत्राने पुढे म्हटले…
मोईत्रा पुढे म्हणतात, जेव्हा तुम्ही सिक्कीमला जाल, तेव्हा तुम्हाला दिसेल की तेथील लोक काली मातेला व्हिस्की देतात. पण जर तुम्ही उत्तर प्रदेशात गेलात आणि तिथे तुम्ही देवीला ‘प्रसाद’ म्हणून व्हिस्की अर्पण कराल, तर त्याला निंदा म्हटले जाईल.

दोन ठिकाणी एफआयआर दाखल
लीनाच्या ‘काली’ या चित्रपटाच्या पोस्टरने देशभरात खळबळ उडाली असताना, महुआ मोइत्रांचे हे वक्तव्य समोर आले आहे. सोशल मीडियावर लोक निर्मात्यांना अटक करण्याची मागणी करत आहेत. त्याचवेळी दिल्ली आणि उत्तर प्रदेश पोलिसांनी या प्रकरणी एफआयआर नोंदवला आहे. ANI नुसार, यूपी पोलिसांनी ‘काली’ चित्रपटाची निर्माती लीना मणिमेकलाई यांच्या विरोधात हिंदू देव-देवतांचे अपमानास्पद चित्रण केल्याबद्दल, गुन्हेगारी कट, पूजास्थळी गुन्हेगारी, हेतुपुरस्सर शांतता भंग केल्याच्या आणि धार्मिक भावना दुखावण्याचा हेतू आरोपाखाली एफआयआर नोंदवला आहे. त्याच वेळी, दिल्ली पोलिसांच्या IFSO युनिटने काळ्या चित्रपटाशी संबंधित एका वादग्रस्त पोस्टरच्या संदर्भात आयपीसीच्या कलम 153A आणि 295A अंतर्गत एफआयआर नोंदवला गेले आहे.

निर्मात्यांचे स्पष्टीकरण
मणिमेकलाई यांनी ट्विटर पोस्टमध्ये लिहिले आहे की, माझ्याकडे गमावण्यासारखे काहीही नाही. जोपर्यंत मी जिवंत आहे, तोपर्यंत मला निर्भयपणे बोलणारा आवाज बनायचे आहे. जर त्यासाठी माझ्या जीवाची किंमत मोजावी लागली, तर ती दिली जाऊ शकते. जेव्हा वाद वाढू लागला, तेव्हा लीनाने तमिळमध्ये पोस्ट शेअर करत लिहिले, या चित्रपटात दाखवण्यात आले आहे की एका संध्याकाळी काली प्रकट होते आणि टोरंटोच्या रस्त्यावर फिरू लागते. जर तुम्ही हा चित्रपट पाहिला तर तुम्ही माझ्या अटकेची मागणी करण्याऐवजी तुम्ही माझ्यावर प्रेम करायला लागाल.