Inflation : कॅनबंद खाद्यपदार्थांवरील जीएसटीमुळे वाढेल महागाई, कॅटने सांगितले – बोजा वाढेल, छोट्या कंपन्यांना बसेल फटका


नवी दिल्ली : कॅनबंद आणि लेबल असलेल्या खाद्यपदार्थांवर 5% जीएसटी लागू केल्याने दैनंदिन वापराच्या जीवनावश्यक वस्तूंच्या किमती वाढणार आहेत. जीएसटी कौन्सिलच्या या निर्णयामुळे अनुपालनाचा बोजा वाढणार असून, त्याचा फटका खाद्यपदार्थ व्यापाऱ्यांना बसणार आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन आणि राज्यांच्या अर्थमंत्र्यांनी या निर्णयावर पुनर्विचार करावा, असे कॉन्फेडरेशन ऑफ ऑल इंडिया ट्रेडर्सने (CAT) सोमवारी सांगितले.

GST कौन्सिलच्या 47 व्या बैठकीत, 18 जुलैपासून कॅन केलेला किंवा लेबल केलेले मांस, मासे, दही, पनीर, लस्सी, मध आणि पफ्ड राईसवर 5% GST आकारण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. सीएआयटीचे सरचिटणीस प्रवीण खंडेलवाल म्हणाले, देशातील अन्नधान्य व्यापारी संतप्त आहेत. या निर्णयाचा फायदा मोठ्या कंपन्यांना होणार आहे, तर छोट्या कंपन्या आणि व्यावसायिकांना फटका बसणार आहे. अशा स्थितीत हा निर्णय मागे घेण्याची मागणी संघटना सर्व राज्यांच्या अर्थमंत्र्यांकडे करणार आहे. एजन्सी

एका महिन्यात अपीलीय न्यायाधिकरणावर शिफारशी
महसूल सचिव तरुण बजाज यांनी सोमवारी ASSOCHAM कार्यक्रमात सांगितले की, राज्यांच्या अर्थमंत्र्यांची समिती जीएसटी अपीलीय न्यायाधिकरणाच्या स्थापनेबाबत महिनाभरात आपली शिफारस देईल. वस्तू आणि सेवा कर अपील न्यायाधिकरण (GSTAT) च्या स्थापनेबाबत विविध राज्यांच्या चिंता दूर करण्यासाठी GST परिषदेने गेल्या आठवड्यात मंत्र्यांचा एक गट स्थापन करण्याचा निर्णय घेतला. GST परिषद सचिवालय लवकरच मंत्री गटाच्या सदस्यांच्या अटी, शर्ती आणि नावे जाहीर करेल.

चैनीच्या वस्तूंवर फक्त 28% कर: सचिव
महसूल सचिवांनी सांगितले की, लक्झरी उत्पादनांवर कमाल 28% दराने GST भरावा लागेल. तथापि, आम्ही इतर तीन कर दर दोनमध्ये समायोजित करू शकतो. देशाची प्रगती कशी होते आणि आपण हे दर फक्त एका दरावर आणू शकतो की नाही हे आपण पाहू शकतो. ते म्हणाले, जीएसटीच्या अंमलबजावणीच्या 5 वर्षानंतर ही चौकट कशी विकसित झाली आहे हे पाहण्याची आत्मपरीक्षण करण्याची वेळ आली आहे.

पेट्रोलियम पदार्थांना जीएसटीच्या कक्षेत आणण्याच्या मागणीवर ते म्हणाले की, इंधनावरील कर हा केंद्र आणि राज्य सरकारच्या महसुलाचा मोठा भाग आहे. यासाठी काही काळ वाट पाहावी लागणार आहे.