कोरोना: कोरोनाच्या स्पाइक प्रोटीनच्या संरचनेत झाले नऊ बदल, अनेक राज्यांमध्ये बदललेले स्वरूप


नवी दिल्ली – भारतातही आता कोरोना विषाणूचा BA.2.75 हा नवीन प्रकार आढळून आला आहे, परंतु शास्त्रज्ञांना त्यासोबतच्या इतर प्रकाराबद्दल अधिक चिंता आहे, जी वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये दिसून येत आहे. या प्रकारांमुळे विषाणूच्या स्पाइक प्रोटीनच्या संरचनेत नऊ बदल झाले आहेत, त्यापैकी काहींमध्ये डेल्टा सारखी रोगप्रतिकारक शक्ती कमी करण्याची क्षमता आहे. मात्र, शास्त्रज्ञ स्पष्टपणे सांगतात की, सध्या घाबरण्याची गरज नाही.

मृत्यूदर किंवा रुग्णालयात दाखल होण्याच्या स्थितीत कोणताही बदल झालेला नाही. माहितीनुसार, इस्रायली शास्त्रज्ञांनी भारतात नवीन प्रकार मिळाल्याची पुष्टी केली होती, तर केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने अद्याप कोणतीही टिप्पणी केलेली नाही. त्याचवेळी, Insacco ने सांगितले की, Omicron चे सर्व प्रकार भारतात आधीपासूनच आहेत. BA.2.75 प्रकार देखील काही काळापूर्वी आढळले आहेत, परंतु BA.4 आणि BA.5 प्रकारांसमोर आव्हान अधिक आहे, जे थेट प्रतिकारशक्ती कमी करत आहेत.

हे महाराष्ट्र, कर्नाटक, दिल्ली, राजस्थान, जम्मू आणि काश्मीरसह अनेक राज्यांमध्ये आढळले आहेत. Insacag मधील वरिष्ठ शास्त्रज्ञ म्हणाले, हा प्रकार अलीकडेच हायलाइट केला गेला आहे. त्याची उपस्थिती वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये आढळून आली आहे. त्यात स्पाइक प्रोटीनसह 9 अद्वितीय बदल आहेत. हे ओमिक्रॉनच्या ba.4 आणि ba.5 उपप्रकारांपेक्षा अधिक व्यापक आहे.

काही महिन्यांनी आला आहे बदल
नवी दिल्लीस्थित IGIB मधील एका वरिष्ठ शास्त्रज्ञाने सांगितले की, बऱ्याच काळानंतर कोरोना व्हायरसमध्ये बदल झाला आहे. ओमिक्रॉन नंतरचा हा सर्वात मोठा बदल आहे, जो अनेक महिन्यांनंतर दिसून आला आहे. तांत्रिकदृष्ट्या बोलायचे झाल्यास, आपण स्पाइक प्रोटीनमधील उत्परिवर्तन पाहिल्यास, ते थोडेसे स्पष्ट होते, ते म्हणाले. G446S हा विषाणूच्या RBD मध्ये आहे जो मानवी रिसेप्टरला जोडतो आणि रोगप्रतिकारक शक्तीवर देखील परिणाम करतो, जो संसर्ग किंवा लसीकरणाद्वारे शरीरात तयार होतो.

एका दिवसात झाली 16 हजारांहून अधिक लोकांना लागण
देशात कोरोनाचा वेग पुन्हा एकदा वाढू लागला आहे. एका दिवसात कोरोना विषाणू संसर्गाचे 16,135 नवीन रुग्ण आढळल्यानंतर, देशातील संक्रमितांची संख्या 4,35,18,564 वर पोहोचली आहे. त्याच वेळी, सक्रिय रुग्णांची संख्या 1,13,864 वर पोहोचली आहे. सोमवारी, केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने सांगितले की, आदल्या दिवशी 24 रुग्णांचा कोरोना संसर्गामुळे मृत्यू झाला आहे.

सिरमने सरकारकडे मागितली टीबी इंजेक्शनसाठी परवानगी
सीरम कंपनीने नॅशनल टीबी एलिमिनेशन प्रोग्राममध्ये साय टीबी इंजेक्शन समाविष्ट करण्यासाठी सरकारकडे परवानगी मागितली आहे. कंपनीच्या वतीने केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाला पत्र लिहिण्यात आल्याचे कळते, ज्यामध्ये कंपनीने इंजेक्शनची किंमत नमूद करून परवानगी मागितली आहे.