Punjab Cabinet Expansion : पंजाब मंत्रिमंडळाचा आज विस्तार, पाच नवे मंत्री घेणार शपथ, जाणून घ्या कोणाला मिळणार पद


चंदीगड : पंजाबचे मुख्यमंत्री भगवंत मान सोमवारी संध्याकाळी मंत्रिमंडळाचा विस्तार करणार आहेत. यादरम्यान 4 ते 6 नवीन मंत्र्यांचा समावेश होण्याची शक्यता आहे. पंजाबचे राज्यपाल बनवारीलाल पुरोहित यांना राज्य सरकारकडून कळवण्यात आले असून वेळापत्रकानुसार, राज्यपाल 4 जुलै रोजी राजभवनात सायंकाळी 5 वाजता निवडक आमदारांना पदाची शपथ देतील. दरम्यान, शपथविधी कार्यक्रमासाठी 10 पीसीएस अधिकारी देखील कर्तव्यावर नियुक्त करण्यात आले आहेत.

विशेष म्हणजे मंत्रिमंडळ विस्ताराचा निर्णय मुख्यमंत्री भगवंत मान यांनी शुक्रवारी दिल्लीत पक्षाचे राष्ट्रीय संयोजक आणि दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांच्या बैठकीत घेतला होता. या बैठकीला पंजाबचे राज्यसभा खासदार राघव चड्ढाही उपस्थित होते. सुमारे तीन तास चाललेल्या या बैठकीत नव्या मंत्र्यांची नावेही ठरविण्यात आली. मात्र, नव्या मंत्र्यांची नावे सध्या गोपनीय ठेवण्यात आली आहेत. असे असले तरी मंत्रिमंडळ विस्तारादरम्यान एका महिला आमदाराशिवाय दुसऱ्यांदा आमदार निवडून आलेल्या दोन नेत्यांना मंत्रिपद दिले जाणार असल्याचे मानले जात आहे.

नवे मंत्री म्हणून ज्या आमदारांची नावे आघाडीवर आहेत, त्यात सुनमचे अमन अरोरा दुसऱ्यांदा आमदार झाले, तळवंडी साबो येथील प्रा. जगरांव येथील बलजिंदर कौर व सर्वजीत कौर मानुके, बुधलाधा येथील प्राचार्य बुधराम यांच्या नावांचा समावेश आहे. याशिवाय अमृतसर दक्षिणमधून प्रथमच निवडून आलेले डॉ.इंद्रबीर सिंग निज्जर, कॅप्टन अमरिंदर सिंग यांचा पराभव करून पटियाला अर्बनचे आमदार अजित पाल सिंग कोहली, खरारचे आमदार अनमोल गगन मान आणि नीना मित्तल यांची नावे आहेत. राजपुरा येथील आमदारांचीही चर्चा आहे. या सर्व नावांमध्ये अमन अरोरा, डॉ. इंदरबीर निज्जर आणि अनमोल गगन मान हे मंत्री होण्याची शक्यता आहे.

उल्लेखनीय म्हणजे तीन महिन्यांपूर्वी सरकार स्थापनेदरम्यान मुख्यमंत्री भगवंत मान यांनीही आपल्या मंत्रिमंडळात नऊ मंत्री केले होते. यातील एक मंत्री डॉ.विजय सिंगला यांची भ्रष्टाचार प्रकरणी हकालपट्टी करण्यात आली असून सध्या मंत्रिमंडळात 9 मंत्रीपदे रिक्त आहेत. सोमवारी होणाऱ्या विस्तारादरम्यान सर्व रिक्त पदे भरली जाणार नसून केवळ 4-6 नवीन मंत्र्यांचा शपथविधी होणार असल्याचे पक्षातील सूत्रांचे म्हणणे आहे.

दरम्यान, शपथविधी कार्यक्रमासाठी कर्तव्यावर असलेल्या 10 पीसीएस अधिकाऱ्यांची नावे राजेश त्रिपाठी, दलविंदरजीत सिंग, रुबिंदरजीत सिंग ब्रार, अमरबीर सिंग, संजीव शर्मा, अमरबीर कौर भुल्लर, राकेश कुमार, चरणदीप सिंग, जसलीन कौर अशी आहेत. आणि सरबजीत कौर.

फौजा सिंग यांनी केली मंत्री होण्याची घोषणा
सोमवारी पंजाब मंत्रिमंडळात कोणते आमदार मंत्रीपदाची शपथ घेणार आहेत याबाबत सरकार आणि मुख्यमंत्री भगवंत मान यांच्याकडून काहीही स्पष्ट करण्यात आलेले नाही. मात्र, गुरु हर्सहाई येथील आपचे आमदार फौजा सिंह यांनी रविवारी संध्याकाळी सोशल मीडियावर लाईव्ह केले आणि सोमवारी मंत्री म्हणून शपथ घेण्याबाबत बोलले. त्याबद्दल त्यांनी पक्षाचे सुप्रिमो अरविंद केजरीवाल आणि मुख्यमंत्री भगवंत मान यांचेही आभार मानले आहेत.