Comet : जग धोक्यात! पृथ्वीजवळ येणारा महाकाय धूमकेतू, फक्त उरले इतके दिवस


जग रहस्यांनी भरलेले आहे, जिथे दररोज काही नवीन घटना घडत राहतात. अशा अनेक घटना आहेत, ज्यात पृथ्वीलाही धोका आहे. आता पुन्हा एकदा अवकाशात अशी घटना घडणार आहे, ज्यामुळे पृथ्वीला धोका निर्माण झाला आहे. या धोक्याचे कारण म्हणजे एक महाकाय धूमकेतू, जो पृथ्वीच्या जवळ येणार आहे. शास्त्रज्ञांनी 2017 मध्ये सौरमालेच्या बाहेर हा धूमकेतू शोधला होता.

तेव्हापासून ते फक्त सौर यंत्रणेत येत आहे. 14 जुलै रोजी ते आपल्या पृथ्वीच्या अगदी जवळ येईल. म्हणजेच ही पृथ्वी जवळ येईल, त्यासाठी फक्त 10 दिवस उरले आहेत. धूमकेतू C/2017 K2 (PANSTARS) (धूमकेतू C/2017 K2, PANSTARRS) असे त्याचे नाव आहे. सामान्य भाषेत याला K2 धूमकेतू म्हणतात. चला जाणून घेऊया या महाकाय धूमकेतूपासून पृथ्वीला धोके आहेत की नाही?

हबल स्पेस टेलिस्कोपने 2017 मध्ये धूमकेतू K2 शोधला. या वेळी तो सूर्यमालेच्या बाहेरील काठावर होता. त्या वेळी, शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास होता की शोधलेला धूमकेतू सर्वात दूरचा आहे. गेल्या वर्षी त्याने बर्नाडिनेली-बर्नस्टीन हे मेगाकोमेट अंतर पार केले होते. 14 जुलै रोजी तो पृथ्वीपासून 270 दशलक्ष किलोमीटर अंतर पार करेल. तथापि, यामुळे पृथ्वीला कोणताही धोका नाही. शास्त्रज्ञांसाठी पृथ्वीजवळ येणे हे एक अद्भुत दृश्य असेल.

गेल्या वर्षभरापासून धूमकेतू K2 पृथ्वीच्या दिशेने सतत सरकत आहे. धूमकेतू हा गोठलेल्या वायू, दगड आणि धूळ यांचा फुगा आहे. सूर्याजवळ पोहोचल्यावर ते वितळू लागते, त्यामुळे त्याच्या मागे पांढर्‍या रंगाची शेपटी दिसते. धूमकेतूभोवती जो ढग तयार होतो, त्याला कोमा म्हणतात.

सर्वात आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे जेव्हापासून याचा शोध लागला, तेव्हापासून ते सक्रिय आहे. त्यानंतर ते शनि आणि युरेनसभोवती फिरत होते. त्या काळात तो पृथ्वीपासून 240 कोटी किलोमीटर अंतरावर होता. या धूमकेतूचे केंद्रक खूप मोठे असल्याचे प्राथमिक तपासात समोर आले आहे.

कॅनडा-फ्रान्स-हवाई दुर्बिणीच्या मदतीने त्याचा अभ्यास करण्यात आला. K2 धूमकेतूचे केंद्रक 30 ते 160 किलोमीटर रुंद असल्याचे मानले जाते. हबल स्पेस टेलिस्कोपमधून हे उघड झाले की त्याची रुंदी 18 किलोमीटर आहे. पृथ्वीच्या जवळ आल्यावर अवकाश शास्त्रज्ञांना त्याचा नेमका आकार कळू शकेल. 19 डिसेंबरपर्यंत पृथ्वीवरील दुर्बीण त्यावर लक्ष ठेवणार आहे. तो सूर्याच्या मागे लपून जाईपर्यंत त्याच्यावर नजर ठेवली जाईल.