Anand Dighe: दिघेंच्या दरबारात गेलात तरच निघेल तोडगा… ठाण्यात झाला नाही दुसरा ‘साहेब’, कोण होते एकनाथ शिंदेंचे गुरू?


मुंबई : महाराष्ट्रात गेल्या आठवड्यात एकनाथ शिंदे यांनी शिवसेना नेतृत्वाच्या विरोधात जाऊन भाजपसोबत सरकार स्थापन केल्याने आनंद दिघे यांच्याबाबत जोरदार चर्चा रंगली होती. दिघे यांना ठाण्याचे बाळ ठाकरे असे संबोधले जात होते आणि त्यांना शिंदे यांचे राजकीय गुरूही मानले जाते. आनंद दिघे यांचा अपघाती मृत्यू झाला होता, त्यामुळे हा अपघात कट नव्हता असे सांगण्यात येत आहे. आनंद दिघे यांचा मृत्यू नैसर्गिक होता की नाही हे आजतागायत उघड होऊ शकले नाही.

27 जानेवारी 1952 रोजी ठाणे शहरातील टेंभी नाका परिसरात जन्मलेल्या आनंद चिंतामणी दिघे यांनी शिवसेनाप्रमुख बाळासाहेब ठाकरे यांच्या विचारसरणीने प्रभावित होऊन शिवसेनेत प्रवेश केला. हिंदुत्व आणि मराठी अस्मितेवर पुढाकार घेणाऱ्या दिघे यांनी ऐंशीच्या दशकात वयाच्या अवघ्या 18 व्या वर्षी राजकारणात प्रवेश केला आणि 1984 मध्ये शिवसेनेचे ठाणे जिल्हाध्यक्ष बनले.

ऑफिसलाच बनवले घर
दिघे यांनी त्यांच्या कार्यालयाला त्यांचे कायमचे निवासस्थान केले होते. राजकारणासोबत जनतेच्या समस्या ऐकून त्या चांगल्या पद्धतीने सोडवल्यामुळे ते लोकप्रिय झाले. दिघे यांच्या दरबारात गेल्यास तोडगा निघेल, असे त्यांच्या परिसरात बोलले जात होते. आपल्या कामाची छाप सोडणाऱ्या दिघे यांनी लवकर भाषण करत नव्हते. बाहुबली नेता अशी त्यांची प्रतिमा असली तरी त्यांची लोकप्रियता एवढी होती की त्यांना ठाण्याचे बाळासाहेब ठाकरे असे संबोधले जाऊ लागले.

काही नगरसेवकांनी काँग्रेसला पाठिंबा देत दिला होता इशारा
मार्च 1989 च्या ठाणे महापालिकेच्या निवडणुकीत शिवसेनेचे 30 नगरसेवक निवडून आले आणि शिवसेनेने जनता पक्षाशी हातमिळवणी करून महापौरपदासाठी दावा केला. मात्र मतदानात शिवसेनेच्या काही नगरसेवकांनी काँग्रेसच्या महापौरपदाच्या उमेदवाराला मतदान केले होते. गद्दारांना माफी नाही, असे आनंद दिघे त्यावेळी म्हणाले होते. दिघे यांच्या वक्तव्यानंतर काही दिवसांनी शिवसेनेचे नगरसेवक श्रीधर खोपकर यांची हत्या झाली होती. त्यांनीही महापौरपदाच्या निवडणुकीत काँग्रेसला मतदान केल्याची भीती व्यक्त होत होती.

नगरसेवकाच्या हत्येचा होता आरोप
आनंद दिघे यांच्यावर खुनाचा आरोप होता, पण आरोप सिद्ध होऊ शकला नाही. दिघे यांनाही टाडा अंतर्गत अटक करण्यात आली होती, नंतर त्यांची जामिनावर सुटका झाली. शिवसेनेच्या काही नेत्यांनी दिघे यांच्या कार्यपद्धतीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले होते, पण त्यामुळे त्यांना काही फरक पडला नाही. ते जे काही करतात, ते बाळासाहेब ठाकरे यांच्या संमतीनेच करतात, असे दिघे म्हणायचे.

एकाही नेत्याला म्हटले जायचे नाही साहेब
शिवसेनेचे आंदोलन असो की राज्य किंवा जिल्हा बंद, दिघे यांचा एकच आवाज पुरेसा असायचा. दिघे हयात असेपर्यंत ठाणे जिल्ह्यात दुसरे ‘साहेब’ नव्हते. त्यांच्या नावाशिवाय शिवसेनेच्या कोणत्याही राजकारण्यासमोर ‘साहेब’ हा शब्द वापरला जात नव्हता.

मृत्यूनंतर झाला होता बराच गदारोळ
आनंद दिघे आरमाडा गाडीतून प्रवास करायचे. ऑगस्ट 2001 मध्ये वंदना एसटी बस डेपोजवळ कार अपघातात ते जखमी झाले. उपचारादरम्यान 26 ऑगस्ट 2001 रोजी वयाच्या अवघ्या 50 व्या वर्षी दिघे यांचे निधन झाले. त्यांच्या मृत्यूबाबतही आरोप-प्रत्यारोप झाले. दिघे यांची हत्या झाल्याचे बोलले जात होते, मात्र हे गूढ कधीच उकलले गेले नाही. त्यांच्या मृत्यूची बातमी कळताच रेमंड कंपनीच्या आवारात असलेल्या सिंघानिया हॉस्पिटलची त्यांच्या अनुयायांनी एवढी तोडफोड आणि जाळपोळ केली की, हॉस्पिटल पुन्हा सुरू होऊ शकले नाही.