WhatsApp : व्हॉट्सअॅपने 2.38 कोटी खात्यांवर घातली बंदी, सुमारे 40 टक्के लोक प्लॅटफॉर्मचा करत आहेत चुकीचा वापर


नवी दिल्ली – 50 कोटींहून अधिक भारतीय व्हॉट्सअॅप वापरतात. 2011 च्या जनगणनेनुसार, 108 कोटी प्रौढ लोकसंख्येपैकी प्रत्येक दुसरा भारतीय व्हॉट्सअॅपवर आहे. यापैकी बरेच लोक त्याचा चुकीच्या कामासाठी वापर करत आहेत. हे थांबवण्याच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून व्हॉट्सअॅपने गेल्या वर्षभरात भारतातील 2.38 कोटी खाती बंद केली आहेत. जुलै 2021 मध्ये सर्वाधिक 30,27,000 खाती बंद करण्यात आली होती.

या कारणांमुळे बंदी घातली
सायबर तज्ज्ञ आणि सायब्रोटेकचे अध्यक्ष अनुज अग्रवाल म्हणतात की, एखादा वापरकर्ता अश्लील, बदनामीकारक, धमकी देणारा, धमकावणारा, द्वेष पसरवणारा किंवा हिंसाचारासाठी चिथावणी देणारा मजकूर शेअर करतो आणि एखाद्याकडून तक्रार आल्यास व्हॉट्सअॅप अकाउंट बॅन केले जाते.

आकडेवारी सांगते समाजाचे भयानक सत्य
या आकडेवारीवरून चिंताजनक बाब म्हणजे सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मचा गुन्हेगारांशी संपर्क, खून, बलात्कार आणि अश्लीलतेसाठी खुलेआम वापर केला जात आहे. एका सर्वेक्षणानुसार, 10 पैकी 4 व्हॉट्सअॅप वापरकर्ते नियमितपणे अश्लील फोटो किंवा व्हिडिओ अॅक्सेस करतात. म्हणजेच सुमारे 40 टक्के व्हॉट्सअॅप वापरकर्ते प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षपणे अश्लीलता, हिंसा भडकावणे, अफवा पसरवणे यासारखे गुन्हे करत आहेत.

फेसबुकनेही हिंसक पोस्ट हटवल्या आहेत
मेटा, व्हॉट्सअॅप, फेसबुक आणि इंस्टाग्रामची मालकी असलेल्या कंपनीच्या अहवालानुसार, फेसबुकने 2022 च्या पहिल्या तिमाहीत हिंसा आणि चिथावणी देणाऱ्या सामग्रीशी संबंधित 21.7 दशलक्ष पोस्टवर कारवाई केली. 1.8 अब्ज बनावट माहिती काढून टाकली, तर इंस्टाग्रामने औषधांचा प्रचार करणाऱ्या 1.8 दशलक्ष पोस्ट काढून टाकल्या.