Kshama Bindu : स्वतःशी लग्न करणाऱ्या क्षमाला खाली करायला लावले घर, वडोदरा शहर सोडले आणि नोकरी देखील


वडोदरा – गुजरातमधील वडोदरा येथील सुभानपुरा भागात राहणाऱ्या आणि स्वत:शी लग्न केलेल्या क्षमा बिंदूला वडोदरा शहर सोडावे लागले आहे. एवढेच नाही तर तिने नोकरीही सोडली असून भाड्याचे घरही सोडले आहे. क्षमा राहत असलेल्या सोसायटीत घरमालकाने तिला भाड्याचे घर रिकामे करण्यास सांगितले आणि तीन दिवसांपूर्वी तिने घरही रिकामे केले. क्षमा तीच मुलगी आहे जी स्वतःशी लग्न करून प्रसिद्धीच्या झोतात आली होती. क्षमाचे फोटो सोशल मीडियावर व्हायरल झाले होते.

समाजाच्या दबावाखाली घरमालकाने रिकामे करण्यास सांगितले घर
घरमालकाने सोसायटीच्या दबावाखाली येऊन घर रिकामे करण्यास सांगितले, असे क्षमाने सांगितले. तीन-चार दिवसांपूर्वी मी घर सोडले. त्याचबरोबर तिने वडोदरा शहरही सोडले आहे. जे ऑनलाइन काम करायचे, तेही तिने स्वेच्छेने सोडून दिले आहे. मी सध्या कोणत्या शहरात आहे, हे सांगणार नाही. सध्या मी एका महिन्यासाठी वडोदराहून निघत आहे. मी नंतर पुन्हा येईन. मी दुसरी नोकरी शोधत आहे.

11 जून रोजी क्षमा बिंदूने केले स्वतःशी लग्न
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की क्षमा बिंदूने वाद टाळण्यासाठी 11 जून रोजी स्वतःशी लग्न केले होते. क्षमा बिंदूच्या अविवाहित विवाहावरून वाद निर्माण झाला होता. हिंदू धर्मात अशा विवाहाची तरतूद नाही, असे बोलले जात होते. अशा विवाहांना परवानगी देऊ नये, असा इशाराही क्षमाला देण्यात आला. क्षमाने वराशिवाय सात फेरे घेतले. तिला मित्र आणि नातेवाईकांनी हळद लावली.

वडोदराच्या माजी उपमहापौर सुनीता शुक्ला यांनी तर क्षमा हिचे कोणत्याही मंदिरात लग्न होऊ देऊ नये, असा इशारा दिला होता. भारतीय विवाद व्यवस्थेत अशा विवाहाला मान्यता नाही, असेही त्या म्हणाल्या होत्या. ही विदेशी वेब सीरिजपासून प्रेरित संस्कृती आहे. शुक्ला म्हणतात की, एकल विवाहाची प्रथा वाढल्यामुळे हिंदूंची लोकसंख्या कमी होईल.

क्षमाने हिंदू रितीरिवाजांनुसार लग्न केले
गोत्री, वडोदरा येथे क्षमाने हिंदू रितीरिवाजांनुसार लग्न केले. या खास लग्नात सात फेऱ्यांचा सोहळा करणारा वर किंवा पंडित नव्हता. लग्नाला क्षमाच्या नातेवाईकांव्यतिरिक्त जवळचे मित्र उपस्थित होते. देशातील अशा प्रकारचा हा पहिलाच विवाह असल्याचे बोलले जात आहे. नुकतेच क्षमा बिंदूने एकल विवाह करण्याची घोषणा केली होती. तिने 11 जून रोजी वडोदरा येथील एका मंदिरात आपल्या लग्नाची घोषणा केली आणि सांगितले की तिला लग्न करायचे नाही, परंतु परंपरेचे पालन करण्यासाठी ती स्वतःशी लग्न करेल.