IND vs ENG : ब्रॉडची लाजिरवाणी कामगिरी, 145 वर्षांच्या कसोटी इतिहासातील टाकले सर्वात महागडे षटक, बुमराहने तोडला लाराचा विक्रम


एजबॅस्टन – भारत आणि इंग्लंड यांच्यातील एजबॅस्टन कसोटीत इंग्लिश वेगवान गोलंदाज स्टुअर्ट ब्रॉडची लाजीरवाणी कामगिरी पाहायला मिळाली. त्याने एका षटकात 35 धावा दिल्या. ही घटना भारताच्या पहिल्या डावातील 84 व्या षटकात घडली. त्यावेळी भारतीय कर्णधार जसप्रीत बुमराह स्ट्राइकवर होता. या षटकात त्याने बॅटने 29 धावा केल्या, तर सहा अतिरिक्त धावा मिळाल्या.

ब्रॉडचे 84 वे षटक

  • पहिला चेंडू: ब्रॉडच्या शॉर्ट बॉलवर बुमराहने फाइन लेगवर चौकार मारला. (चार धावा आल्या)
  • दुसरा चेंडू: ब्रॉडने बाउन्सर टाकला. चेंडू बुमराह आणि विकेटकीपर बिलिंग्सच्या डोक्यावरून गेला आणि चौकार मिळाला. अंपायरनेही या चेंडूला वाईड दिले. अशा प्रकारे वाईड आणि बाय मधून चौकारांसह एकूण पाच धावा झाल्या. (वाईड 1 धाव + चार बाय)
  • दुसरा चेंडू: ब्रॉडने नो बॉल टाकला. शॉर्ट बॉल बुमराहने यष्टिरक्षकावर षटकार खेचला. (नो बॉलवर 1 धाव + षटकार)
  • दुसरा चेंडू: ब्रॉडला तिसऱ्यांदा दुसरा चेंडू टाकावा लागला. ब्रॉडने यॉर्कर टाकण्याचा प्रयत्न केला पण चेंडू फुल टॉस गेला. यावर बुमराहने मिड ऑनला चौकार मारला. (चार धावा आल्या)
  • तिसरा चेंडू: ब्रॉडने तो चांगल्या लांबीवर टाकला. यावर चेंडूने बुमराहच्या बॅटची कड घेतली आणि फाइन लेग बाऊंड्रीवर चार धावा गेल्या. (चार धावा)
  • चौथा चेंडू: बुमराहने ब्रॉडला चौकार मारत समोर पाठवले. (चार धावा)
  • पाचवा चेंडू: ब्रॉडने लेग स्टंपजवळ एक लहान चेंडू मारला. यावर बुमराहने लाँग लेगवर चौकार मारला. (चार धावा)
  • सहावा चेंडू: बुमराहने एक धाव काढली.

ब्रॉडने सर्वात महागडे षटक टाकले
ब्रॉडने कसोटी क्रिकेटच्या इतिहासातील सर्वात महागडे षटक (35 धावा) टाकले. यापूर्वी हा विक्रम दक्षिण आफ्रिकेचा रॉबिन पीटरसन, इंग्लंडचा जेम्स अँडरसन आणि जो रूट यांच्या नावावर होता. तिघांनीही एकाच षटकात 28-28 धावा दिल्या होत्या. ब्रॉडने लज्जास्पद विक्रमासह तिघांनाही मागे टाकले. टी-20 आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील सर्वात महागड्या षटकांचा विक्रम ब्रॉडच्या नावावर आहे.

तो T-20 आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्ये श्रीलंकेच्या अकिला धनंजयासोबत संयुक्तपणे पहिल्या क्रमांकावर आहे. धनंजय आणि ब्रॉड या दोघांनी एका षटकात 36-36 धावा दिल्या होत्या. युवराज सिंगने 2007 च्या टी-20 विश्वचषकात डरबनच्या मैदानावर ब्रॉडच्या गोलंदाजीवर सहा षटकार ठोकले होते. त्याचवेळी पोलार्डने 2021 मध्ये धनंजयच्या गोलंदाजीवर सहा षटकार ठोकले होते.

बुमराहनेही विक्रम केला
ब्रॉडच्या ओव्हरमध्ये बुमराहने 35 पैकी 29 धावा काढल्या. कसोटीत एका षटकात बॅटने केलेल्या या सर्वाधिक धावा आहेत. या प्रकरणात त्याने ब्रायन लारा, जॉर्ज बेली आणि केशव महाराज यांचे रेकॉर्ड तोडले. लाराने 2003 मध्ये एका षटकात 28, बेलीने 2013 मध्ये आणि महाराजने 2020 मध्ये एका षटकात 28 धावा केल्या.

बुमराहने मोडला बेदींचा विक्रम
बुमराह 16 चेंडूत 31 धावा करून नाबाद राहिला. दहाव्या क्रमांकावर फलंदाजी करताना कसोटी कर्णधाराने केलेल्या या सर्वाधिक धावा आहेत. याआधी भारताचे माजी कर्णधार बिशन सिंग बेदी यांनी 1976 मध्ये क्राइस्टचर्चमध्ये 30 धावा केल्या होत्या. सामन्याबद्दल बोलायचे झाले तर भारताने 98 धावांत पाच विकेट गमावल्या. यानंतर ऋषभ पंत आणि रवींद्र जडेजा यांनी 222 धावांची भागीदारी करत भारताला मजबूत स्थितीत आणले. पंतने 146 आणि जडेजाने 104 धावा केल्या. भारताने पहिल्या डावात 416 धावा केल्या.